Bayanin kwari na orchid –

Lokacin da ake girma orchids a cikin gida, masu lambu dole ne su magance cututtukan da ke cutar da shi. Akwai nau’ikan kwari iri-iri na orchid, kuma kowannensu yakamata a bi da shi ta hanyarsa.

Orchid kwari

Orchid kwari

Kashe kwari masu cutarwa a cikin yanayin gida da kuma a cikin greenhouses da aka yi da magungunan kashe qwari. Chemistry yana taimakawa wajen shawo kan ƙwayoyin cuta, amma yiwuwar sake bayyanar su yana da yawa. Ma’anar ita ce, kwari na fure suna da matakin tsutsa: yayin barci, ƙananan tsutsa ba sa jure wa magunguna daban-daban.

Kowane nau’i na parasite yana da nasa jadawalin da tazarar aiki, wanda ke ba da damar lalata tsutsa a yayin da suke rikidewa zuwa wani babban mataki na ci gaba.

Dalilan kwari

Akwai dalilai da yawa na yau da kullun da yasa parasites ke bayyana akan orchids phalaenopsis:

  • Kwafin da aka saya ya riga ya kamu da cutar. Lokacin siyan shuka, yana da mahimmanci a bincika a hankali don lalacewa ta hanyar kwari masu cutarwa.
  • gurɓataccen substrate. Yi amfani da ƙasa da aka saya.
  • Ƙwararrun sun ƙaura daga wannan shuka zuwa wancan. Wannan yana faruwa a lokacin da akwai yalwa da kauri na ciyayi na ciki.

Kwari na Orchid na kowa

Fure-fure galibi suna shafar waɗannan parasites:

  • gari da rootworm,
  • kaska,
  • naman gwari,
  • sutelon,
  • tafiye-tafiye,
  • podura,
  • nematode,
  • Farar tashi.

Mealybug

Wannan kwaro shine kwaro mai haɗari na Phalaenopsis Orchids. Yana farawa a cikin haushi da aka yi amfani da shi don shirya substrate na shuka, ko an gabatar da shi tare da ƙura ko wasu kwari: aphids, tururuwa.

Tsutsotsi suna zaune a cikin furanni, a cikin ƙasa, a cikin tushen, a gindin tushe, a ƙarƙashin ma’auni na ganye. . A lokacin mamayewa mai yawa na shuka, fararen fata ya bayyana, mai kama da auduga ko yanar gizo.

Matan suna sa ƙwai a ƙasan farantin ganyen, tsutsa da suka ƙyanƙyashe suna tsotse ruwan ganyen shukar, sannan su faɗi ƙasa su kwaba saiwar.

Don kawar da alade mai tsotsa, ana wanke tushen tsarin shuka tare da shirye-shiryen Fitoverm. Ana cire duk sassan furen da suka lalace kuma ana bi da su da foda na gawayi. An dasa furen a cikin wani sabon abu.

Don hanawa, ana aiwatar da sabon magani na sabuwar ƙasa. Kowace kwanaki 5, ana tsabtace ganye tare da wakili iri ɗaya sau 3.

Don hana kamuwa da cuta daga sake bayyana a kan shuka, wajibi ne a cire bushes da bushe ganye a cikin lokaci, kokarin kada ku cika furen kuma samar da shi da haske mai kyau.

Nematodes

Kwarin parasitic suna sauka akan ganye, mai tushe, ko kuma saiwoyinsu. Akwai nau’ikan nematodes da yawa, a cikin orchids, fari ko tsutsotsi masu gaskiya har zuwa 1 mm tsayi.

Wadannan kwari na Phalaenopsis orchid suna ciyar da ruwan ‘ya’yan itacen, bayan haka wuraren da abin ya shafa sun zama launin ruwan kasa ko baki, sannan su mutu.

Bayan lura da waɗannan alamun, yakamata a keɓe shuka nan da nan saboda nematode yana motsawa zuwa wasu furanni.

Jiyya:

  • ‘Dekaris’. 1 kwamfutar hannu crushed a cikin 1 lita na ruwa. Ana shayar da substrate tare da maganin da aka shirya.
  • Amfani da shirye-shiryen nemasticide: Diazinon, Heterofos, Fensulfotion, Karbofuran, Aldikarb da Thionazine.

Kula da furannin da abin ya shafa da kulawa, irin waɗannan magungunan suna da guba sosai ga mutane da dabbobi. Don kada ku ga ƙarin nematodes akan orchids, ya kamata ku yi ƙoƙarin inganta kulawa.

Scutellaria

A cikin bayyanar, waɗannan kwari suna da ɗan tuno da kan ashana. Suna parasitize a kan pseudobulbs, ganye, da mai tushe. Ƙananan ƙwari kimanin 0.2 cm a girman yayin rayuwarsu suna sakin ɗigon ɗigon ruwa wanda naman gwari na sooty ke haɓaka. Wuraren duhu a saman shukar suna nuna kasancewar ƙwayar cuta.

Matakan sarrafawa:

  • Cire furannin kwari da hannu.
  • Fesa shuka tare da Fitoverm ko Actellik ‘. Maimaita maganin bayan kwanaki 7.
  • Matsar da furen zuwa wani tukunya tare da sabon substrate, kurkura tushen tare da phytotherm.
Orchid scabard

Scutlum a kan orchid

lalacewa

Cloves, ko podura, – Ƙananan masu launin kirim, fari, wani lokacin haske kore caterpillars tare da antennae. Girmansa yana da kusan 2 mm. A ciki na kwari akwai garkuwa ta musamman wacce za su iya billa da ita. Wannan ƙwarewa ta musamman na caterpillars yana ba da damar bambance podur hopping daga mealybugs.

Babban ma’auni don kawar da parasites shine dakatar da shayarwa. Idan wannan bai taimaka ba, yi amfani da maganin kwari.

Da miyagun ƙwayoyi ‘Bazudin’ taimaka wajen kawar da m.An tarwatsa tare da bakin ciki Layer a saman da substrate. Bayan ‘yan sa’o’i kadan, kwari sun mutu.

Sauran hanyoyin suna taimakawa wajen magance kwari na orchid: Aktara, Pochin da Mospilan. Don kawar da parasites, ana noma ƙasar aƙalla sau 2 tare da mitar kwanaki 10.

Kaska

Akwai nau’ikan kaska da yawa:

  • Tushen (bulbous). Babban kwaro fari ne, tsutsa da ƙwai rawaya ne. Haɗarin wannan kwaro shine cewa kusan ba zai yiwu a lura ba. Wannan kwarin yana shiga cikin tushen, yana sha ruwan ‘ya’yan itace kuma yana hana furannin abinci. A cikin ci gaba na lalacewa, tushen yana da harsashi kawai tare da ramuka a ciki. Alamar albasa ita ce mai ɗaukar cututtukan fungal.
  • Gidan yanar gizo na karya (jiki mai lebur). Wannan kwaro ne ja ko ja da ke ciyar da ruwan ganye. Ganyen da abin ya shafa ya fara yin launin toka, sannan ya zama launin ruwan kasa ya fadi.
  • Gidan yanar gizo mai ja. Wannan karamar mite ce mai sakar gizo-gizo. Yana tsotse ruwan ‘ya’yan itace daga kyallen takarda, sakamakon abin da ganyen suka juya rawaya, murɗa kuma sun faɗi. Lokacin da parasite ya mamaye, orchids ba sa yin furen fure.

Hanyoyin sarrafawa

Don ingantaccen sarrafawa, an cire tushen, an cire matattun sassan kuma an shayar da shuka tare da Fitoverm, sannan an dasa shukar a cikin wani sabon abu mai haifuwa. Bugu da ƙari, ana yin maganin sau biyu tare da matsakaicin matsakaici na ɓangaren iska tare da mitar kwanaki 7.

Don warkar da shuka a lokacin mamayewar gizo-gizo, dole ne a bi da fure tare da phytoerm. Fesa sau 3 tare da mitar kwanaki 5 a zazzabi da ba ƙasa da 30 ° C. Don hana bayyanarsa, an tabbatar da babban zafi a cikin ɗakin.

Don kawar da ƙwanƙwasa lebur, ana fesa furen tare da hanyoyi iri ɗaya kuma a cikin hanyar da ta gabata.

Cats

Akwai nau’ikan sauro da yawa waɗanda ke rayuwa a cikin orchids na cikin gida. Sanin irin nau’in sauro parasitizes a kan wani orchid, sun ƙayyade yadda za a magance cutar.

Sciaridae

Waɗannan ƙananan kwari ne baƙi masu tsayin 3 zuwa 5 cm. ake kira sauro flower.

Suna sa ƙwai a cikin ƙasa, daga inda farar ƙwai suka fara tasowa. Irin waɗannan tsutsotsi ba sa cutar da tsire-tsire. Suna wakiltar babban haɗari ga tushen tsarin. Sciaridae tsutsotsi sau da yawa bayyana a cikin ƙasa na raunana ko matasa orchids.

A cikin wuraren da aka lalace, cututtukan fungal da rot suna tasowa.

Yana yiwuwa a ceci shuka, amma yana da sauƙi don hana bayyanar cututtuka, yin amfani da shi don noman furanni. na musamman haifuwa substrates. Idan an gudanar da shirye-shiryen ƙasa a gida, an cika shi sosai a cikin tanda ko kuma a kiyaye sanyi don kwana ɗaya. Don kauce wa kamuwa da cutar sauro, an hana shi takin furanni tare da shayi, kofi na ƙasa, ragowar abinci.

Yi yaƙi da kwari na orchid na wannan nau’in ta amfani da shirye-shiryen ‘Thunder-2’ ko ‘Bazudin’. Ana yayyafa ƙasa a cikin tukunya, kuma bayan mako guda ana maimaita hanya.

Сциарида

Sciarida

Farin kudaje

Whitefly-butterflies kwari ne na Phalaenopsis orchids, kama da fari. Da ɗan taɓa furen, suna tashi da sauri cikin iska.

Manya da tsutsansu suna cin ruwan ‘ya’yan itacen foliage. Samfuran da abin ya shafa a hankali suna bushewa a hankali, ganyen su ya zama rawaya kuma suna birgima cikin bututu.

Ko waɗannan kwari sun ƙare akan furanni an ƙaddara ta kasancewar ƙwai masu fari da larvae. Suna mayar da hankali a kan ƙasa na farantin ganye, a ƙarƙashin haushi, da kuma a kan ƙasa na substrate.

Tsawon lokaci

Yana da wahala a lura da waɗannan kwari yayin da suke tafiyar da rayuwar dare. Ƙananan kwari baƙar fata, 2.5 mm a girman, suna ciyar da ruwan ‘ya’yan itace orchid, wanda ke shafar ba kawai ganye ba, har ma da buds, furanni da tsarin tushen. A cikin bayyanar suna kama da sanduna masu fuka-fuki biyu nade a baya. Habitat: ƙasa substrate.

Kuna iya ganin ƙwayoyin cuta ta hanyar duba ƙasa a cikin tukunya a hankali. Bugu da ƙari kuma, kasancewar thrips yana nuna alamun duhu a cikin ganyayyaki.

Kwayoyin ‘ya’yan itace

‘Ya’yan itacen gnat (Drosophila) yana sha’awar ƙasa mara kyau, shayar da tsire-tsire tare da shayi. Wadannan ƙananan kwari masu ja, 1-2 mm a girman, suna karuwa da sauri a cikin yanayi mai laushi, musamman a wuraren da ake da ‘ya’yan itatuwa masu lalata, tarkace na shuka.

Suna gargadin cewa shuka yana fama da matsanancin zafi. Kuma wannan yana barazanar ci gaban tushen rot da wilting na furanni.

A kawar da sauro ta hanyar rage yawan adadin ruwa da yawan shayarwa, da kuma cire tarkacen abinci da ke juyewa ko rubewa daga daki.

Dokokin kula da orchids

Don kada a yi amfani da maganin kwari na Phalaenopsis Orchid, suna ɗaukar matakan rigakafi kuma suna ba da ingantaccen kulawa ga shuka.

Nasiha daga kwararru:

  • Samar da orchid Kyakkyawan haske. Kada ku sanya shi a ƙarƙashin rana, in ba haka ba zai sami ƙonawa mai tsanani, ganye za su juya rawaya, kuma furen zai zama mai saurin kamuwa da kwari da yawa. Yana buƙatar haske mai yaduwa na awanni 12.
  • Bayar da shuka tare da tsayayyen zafin jiki na 20-27 ° C a rana da 15-23 ° C da dare.
  • Ba na shayarwa da yawa tare da ƙananan allurai don guje wa ambaliya. Ƙasa bai kamata ya bushe ba, in ba haka ba shuka zai rasa tasirin kayan ado kuma ya zama mai rauni. Yi amfani da ruwa mai dumi, kwanciyar hankali.
  • Fesa orchid akai-akai da safe.
  • Taki furanni kowane mako 3.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →