Halayen jelly dankalin turawa –

Akwai nau’ikan dankali da yawa, duk sun bambanta a hanyar shuka, nauyi, kowanne yana buƙatar kulawa ta musamman. Duk da haka, a cikin dukkanin nau’in, Jelly ya kamata a lura. Sau da yawa ana noma shi ba kawai ta ƙwararrun manoma ba, har ma da talakawa waɗanda ke da ƙaramin lambu. Yana da duniya, ba tare da rikitarwa ba, yana girma, kuma a sakamakon haka, dankalin turawa yana da girma sosai. Kamar sauran nau’ikan, yana da sirrin kulawa da yawa waɗanda duk wanda ke neman shuka Jelly dankali yakamata ya sani.

Halayen jelly dankalin turawa

Halayen iri-iri

Gelatin iri sun bayyana a cikin 2005 a Rasha kuma saboda haka suna da kyau ga chernozem benaye a duk faɗin ƙasar, da Belarus da Ukraine. Zai yi girma cikin kwanciyar hankali ba kawai a cikin Tarayyar Rasha ba, har ma a kan ƙasashen Ukraine da Belarus, saboda abun da ke cikin ƙasa yana da kama, kuma noma a cikin waɗannan yankuna na musamman yana da nasara da haɓaka. Tsakanin kakar da nau’in tebur, kamar yadda suke cewa ‘ga mutane’, yana mai da shi mafi dacewa don girma. Yana da kyau a ce ya dace da kowace irin ƙasa.

Abũbuwan amfãni

Jelly dankalin turawa iri-iri ya shahara na dogon lokaci. Tun lokacin da aka kafa ta, ana ta yada jita-jita daban-daban game da yadda ake shuka shi, yadda ake kula da shi. Duk waɗannan jita-jita ana yada su daga mutum ɗaya zuwa wani, kuma da alama yana da wahala a haɓaka wannan al’ada. A ƙarshe yana da kyau a karyata ko tabbatar da waɗannan jita-jita da kuma nuna fa’idodi da rashin amfani da tsiron tuber.

Abubuwan da ke tattare da Jelly sun haɗa da abubuwa masu zuwa:

  1. Kuna iya dasa irin wannan nau’in tuber a cikin kowane nau’in ƙasa. Yana da aikin gama-gari, kasancewar ba shi da wani fifiko na musamman ta wata siffa ko wata ƙasa, don haka ana iya dasa shi lafiya a sassa daban-daban na duniya, tare da ƙasa daban-daban, kuma za ta samar da manyan ‘ya’yan itace masu lafiya iri ɗaya. .
  2. Juriya ga ƙwayoyin cuta. Idan aka kwatanta da sauran nau’in tuberoses, yana da kariya da kyau daga ƙwayoyin cuta kuma yana iya tsayayya da su lokacin da wasu nau’o’in nau’ikan sun riga sun kamu da ƙwayoyin cuta.
  3. Yana jure wa sufuri da kyau. Idan kun kasance a kan manufa don jigilar tubers wani wuri bayan girbi, to, za ku iya hutawa da sauƙi, saboda yana da wasu halaye masu kariya kuma bayan dogon jigilar dandano ko bayyanar ba zai canza ba.
  4. Yana da rai mai tsawo. Zai iya ciyar da duk lokacin hunturu a cikin ginshiki kuma ya kasance mai ƙarfi da ɗanɗano. Wannan shi ne wani daga cikin kyawawan halaye na wannan shuka.
  5. Kwanciyar aiki. Wasu nau’in na iya yin amfani sosai a cikin shekara guda, amma a cikin na biyu ya zama akasin haka. Ba haka yake da Jelly ba. Yana da ingantaccen aiki.

Duk da fa’idodin wannan iri-iri, akwai rashin amfani da yawa. Shi, ba shakka, ba kome ba ne face ‘amfani’ Jelly, amma suna nan kuma idan kuna son shuka wannan iri-iri, to dole ne ku saba da su.

disadvantages

Rashin amfanin jelly dankalin turawa:

  1. Kuna buƙatar taki mai tsari. Akwai nau’ikan da ba za ku iya takin su ba, kuma ‘ya’yan itatuwa za su yi kyau sosai. Lokacin dasa shuki iri-iri, ku sani cewa kuna buƙatar takin lokaci-lokaci don ci gaba na yau da kullun.
  2. Canjin wurin dasa shuki.Kusan kowane nau’in dankalin turawa suna da irin wannan lahani, saboda ƙasar ta ƙare, bayan girbi dankali, ta riga ta daina duk halayen taki. Idan ka shuka wannan iri-iri a wuri ɗaya na shekaru da yawa a jere, akwai haɗarin cewa za a rage yawan haihuwa a fili.
  3. Mu ne m ga cututtuka kamar marigayi blight. Duk da yawan adadin juriya na cututtuka, ya kasance mai saurin kamuwa da cutar a makara. Don hana faruwar hakan, kuna buƙatar aiwatar da shi.

Akwai kaɗan kaɗan. Tun da irin wannan dankalin turawa yana da matukar dacewa kuma ya dace da kowane nau’in ƙasa, babu manyan matsaloli, bi da bi.

Siffofin dasa dankali

Ana dasa tubers a cikin ƙasa mai dumi

Don dasa shuki, ƙasa dole ne ta kai yanayin da ya dace na kusan digiri 7-10 shine mafi kyawun zafin jiki don fara aiwatar da dasa shuki tubers.

Shuka, kamar yadda aka saba, yana faruwa a cikin layuka, sun fi dacewa lokacin dasa shuki, da dai sauransu. da girbi. Tun da jelly daji ya yada, nisa tsakanin layuka ya kamata ya zama mai girma.

Halayen dankalin Jelly yana ba ku damar fara dasa su, la’akari da cewa bayan kwanaki 90 za a iya girbi. Amma yanayin yanayin ba za a iya annabta ba, don haka idan har yanzu akwai sanyi bayan dasa shuki, ana bada shawara don mamaye ƙasar. ko cika shi.

Wurin saukarwa yana taka muhimmiyar rawa, saboda dole ne ya zama fili. Idan bishiyoyi sun yi yawa da za su jefa inuwa, to haɗarin cututtuka zai karu.

Ana shirya ƙasa

Ƙasar tana taka rawa, ba matsayi na ƙarshe ba wajen tsara girbi na gaba. irin wannan al’ada, don haka kuna buƙatar ɗaukar wannan batu da mahimmanci. Kafin shuka, yana da mahimmanci a noma ƙasa tare da mai noma don kawar da sauran tsire-tsire a cikin ƙasa.

Mafi mahimmanci, nau’in Gelli yana girma a cikin ƙasa, tare da kasancewar yashi, wanda ya cika da ma’adanai da kayan abinci. Yana ƙarfafa haɓakar dankali idan kafin wannan, a cikin wannan ƙasa an noma su:

  • Wake,
  • kore Peas,
  • lentil,
  • radish .

Da sauran kayayyaki makamantan wannan da ke kara karfin kasa wajen baiwa dankalin sinadarai masu dacewa don girma da ci gaba a yanzu.

Yanayin zafin jiki na ƙasa yana da mahimmanci kafin dasa shuki, ƙasa yakamata ta zama mai ɗumi sosai Idan kuna shirin shuka a nesa mai zurfi, kuna buƙatar zafin jiki ba ƙasa da digiri 9-10 ba.

Tsarin dasa shuki dankali

Dasa dankali mai nau’in Jelly bisa ga al’ada a cikin bazara (ana iya samun cikakken bayanin mataki-mataki na tsari cikin sauƙi a kowane rukunin lambun). 74 santimita. Ya kamata a yi saukowa a cikin yanayi mai kyau, domin idan ruwan sama ya yi sama, zai iya haifar da mummunar tasiri ga ci gaba.

Dajin yana buƙatar sarari da yawa

Tsarin dasa shuki don dankali kowane iri yayi kama da haka. Dukansu shirye-shiryen iri da namo na ƙasar. An bambanta kawai ta gaskiyar cewa kowane nau’in ya zama dole don lura da nisa, dangane da latitude na daji. Jelly dankali yana buƙatar ɗaki mai yawa don haka zai iya haɓaka daga baya.

Kula da dankalin turawa

Ana iya danganta kullun ga kula da dankalin turawa. Wannan tsari ya saba da duk manoma da masu lambu (idan ba haka ba, za ku iya samun bayanin akan Intanet). Wajibi ne idan dankalin turawa ya samar da tubers a gefen harbe daga tushen. Ana yin shi sau da yawa, dangane da buƙata, ana iya yin ƙarin.

Kuma wani muhimmin mataki a cikin kula da dankali shine rigakafin Colorado dankalin turawa beetles. Babban ƙungiyar duk tare da kwari na dankalin turawa shine Colorado dankalin turawa, irin ƙwaro. Kuna buƙatar saka idanu akan kasancewarsa akan dankalin turawa lokaci zuwa lokaci kuma ku fesa shi.

Watse

Da alama babu wani abu mai mahimmanci a cikin shayar da dankalin turawa. Wasu ba ma shayar da dankali, fatan za a yi ruwan sama, Amma ba su son yadda wadanda mutane, gundura watering dankali. Ban ruwa ba ya dogara da iri-iri, don haka nau’in Jelly ba shi da wani zaɓi na musamman. Amma ba kwa buƙatarsa ​​da gaske, don haka ga manoma malalaci wannan zaɓi ne mai kyau, wani lokacin kuna iya mantawa kuma ku dogara da yanayin damina.

Da takin mai magani

Na gama-gari. Tambayar ita ce tambayar ko riga-kafi iri-iri ya cancanci taki. Idan ƙasa ba ta da takin zamani, za ku iya ƙara ƙarin ma’adanai ko kwayoyin halitta zuwa ƙasa. Amma yana da daraja la’akari da cewa wuce haddi na takin mai magani na nitrogen yana da sakamako, wato, yana ƙaruwa lokacin girma.

Tun da yawancin ƙwayoyin cuta (sai dai phytophthora) ba su tsoratar da nau’in dankalin turawa na Jelly, zaka iya amfani da irin waɗannan kwayoyi don rigakafi:

  • kofin
  • Dotamine M-45,
  • rhodomil.

Wadannan kwayoyi suna da sinadarai masu yawa, don haka kuna buƙatar a hankali da takin tsire-tsire yadda ya kamata. Kula da ƙa’idodin aminci lokacin feshi!

Kula da kwaro

Yakamata a biya kulawa ta musamman ga maganin kwari. Akwai kuma da yawa daga cikinsu a kowace shekara. Batun Colorado beetles ya zo a baya, don haka ya kamata ku sake kula da wannan. Kuma akwai wasu kwari da yawa ban da Colorado dankalin turawa, irin ƙwaro, wanda zai iya zama cutarwa ga dankali, sau biyu. Wajibi ne a fesa dankali don ci gaban su na yau da kullun.

ƙarshe

Dankali jelly shine jagora a tsakanin sauran nau’ikan, saboda suna da fa’idodi da yawa, waɗanda suke da yawa fiye da rashin amfani, sabili da haka suna shahara sosai da manoma. . Yana kama da dankalin turawa na yau da kullun, kamar yadda yanayin ya nuna: yawansa shine 85 zuwa 130 grams, abun ciki na sitaci shine 13.4 zuwa 17.8%, kuma lokacin ripening shine matsakaici da wuri. Duk da haka, wannan nau’in ya ci nasara ga kowa da kowa tare da juriya ga ƙwayoyin cuta, saboda yana da yawan yawan amfanin ƙasa da kasuwa (duk da gwaje-gwaje daban-daban, har yanzu yana da kyan gani da dandano mai dadi).

Kuma wannan nau’in yana da sauƙin kulawa, ba kwa buƙatar yin ƙoƙari na musamman don kula da shi. Ba abin damuwa ba ne, kuma kada ku kula da shi 24 hours a rana, saboda a cikin yanayin yanayi na al’ada, tare da dankali da aka saba da shi (wani lokacin shayarwa da spraying tare da kwari) dankali yana girma kullum kuma yana kawo manyan ‘ya’yan itatuwa masu ban mamaki.

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →