Nau’o’in dawakan dawakai –

Hawa yana buƙatar wasu ƙwarewa. Gallowar doki ita ce hanya mafi sauri don motsa dabba mai ƙarfi da kyan gani.

Yi hawan doki

Akwai nau’ikan gallop da yawa waɗanda dawakai ke tafiya da su a cikin daji, da kuma nau’ikan nau’ikan nau’ikan irin wannan hanyar da mutane suka ƙirƙira. Gudun wucin gadi yana da wahala a yi kuma ana koyar da su a makarantun hawan keke. Bari mu yi la’akari da yadda nau’in canter ya bambanta da wani, kuma menene dabarar yin wannan gait.

Ayyukan

Dawakai na iya yin nisa mai nisa cikin kankanin lokaci. Irin wannan tafiya ce ake iya gani a tseren da dabbobi ke fafatawa da gudu. Dawakai masu tsalle-tsalle na iya kaiwa gudun har zuwa 70 km / h, amma wannan shine matsakaicin yuwuwar saurin motsi na dawakai.

Halayen Gait Mai Sauri

Galloping, dawakai suna ba da ƙoƙari mai yawa, wanda shine sifa ta biyu na wannan gait. Saboda haka, dabbobi ba za su iya hawa ta wannan hanya na dogon lokaci: wannan zai iya haifar da ba kawai ga matsalolin kiwon lafiya ba, har ma da mutuwar dabbobi. A cikin vivo, dawakai suna amfani da canter sosai da wuya. Wannan mataki ya zama dole domin doki ya tsira daga abokan gaba.

Akwai kuma abin da ake kira gallop na wasa, wanda ke nuna cewa dokin yana tafiya a cikin iyakar gudu. Ana kiran irin wannan nau’in hawan doki dutsen dutse.

A lokacin gallop, dabbar wani lokaci tana ɗaukar matakin da ya fi tsayin jiki sau 2-3.

Gallop iri da fasaha

Bari mu fara da bayanin dabarar gait. Gudun doki tsere ne. Kuma gudu ya bambanta da tafiya a cikin cewa akwai wani lokaci mara tallafi, wanda ke nuna cewa dukkanin kafafun dabbar suna cikin iska. A cikin sharadi gwargwado, ana iya bambanta matakai 3. A lokacin doki na farko yana sanya ƙafarta ta baya a ƙasa, tana da goyon baya na farko. Kashi na biyu yana farawa ne da sanya ƙafar baya ta biyu da ƙafar gaba ɗaya a ƙasa, a lokaci guda kuma, dokin yana sanya ƙafarsa a ƙasa, wanda yake a diagonal (misali, bayan dama da hagu na gaba). A cikin kashi na uku, mai gudu ya ɗaga ƙafar baya ɗaya zuwa cikin iska (wanda ya sanya a ƙasa a lokacin farko) kuma ya sanya ƙafar gaba ta biyu a ƙasa. Wannan yana biye da yanayin motsi mara tallafi, wanda duk kafafu ke cikin iska.

Idan ka saurari sautin da dawakan ke yi a lokacin tseren, za ka iya jin bugun kofato daban-daban a kasa, daidai da matakai 3 na tseren.

Dawakai iri iri

Ta hanyar fasaha ta zazzagewa azaman nau’in tafiya, shine mafi wahala. A wannan yanayin, ana rarraba nauyin da ke kan ƙafafu ba daidai ba. Dangane da rabon kaya, akwai nau’ikan doki iri biyu:

  • a gefen dama (doki ya fara motsawa da ƙafar dama),
  • a gefen hagu (doki ya fara motsawa da ƙafar hagu).

Ƙafar gaban da doki ya tsaya a kai ana ɗaukarsa a matsayin babbar ƙafar kafa kafin shiga lokaci na motsi wanda ba a yarda da shi ba. A ƙafa ɗaya kuma suna da kaya fiye da kowa. A matsayinka na gaba ɗaya, dawakai suna gudu tare da canter na hannun hagu. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa a cikin tseren dawakai suna gudu a cikin da’irar, kuma da farko kafar dama ta baya ta bayyana a kasa, sannan ƙafar dama ta gaba, wanda ke kusa da tsakiyar da’irar. Juyawa zuwa dama a cikin irin wannan canter ya fi dacewa don aiwatarwa, idan doki yana motsawa da canter na hannun hagu, ba shi da kyau a juya, kuma tafiyar ya zama ƙasa da kwanciyar hankali. A wannan yanayin, masana sun ce doki yana yin tsalle tare da mai karewa.

Lokacin motsi, ya kamata ku la’akari da cewa canter a gefen hagu ya fi dacewa don juya hagu. A lokacin canter na hannun dama, yana da sauƙi ga dawakai su juya zuwa dama.

Rarraba Gallop bisa saurin motsi

Akwai nau’ikan canter da yawa, dangane da saurin motsin doki. Bari mu yi la’akari da kowannensu dabam.

  • Gallop yana nuna cewa gudun dokin baya wuce 25-30 km / h. Irin wannan canter kuma ana kiransa gajere. Ana amfani dashi idan kuna buƙatar shawo kan nisa tare da adadi mai yawa na juyawa kusa da juna.
  • Mafi sau da yawa, a lokacin horar da doki, yi amfani da canter filin. A wannan yanayin, dawakai suna haɓaka matsakaicin matsakaici kuma mahayin ya koyi zama a cikin sirdi. Ana amfani da ƙwanƙwasa da yawa a cikin tseren gallop na filin.
  • Hanya mafi sauri don gudu ana kiranta quarry. Anan dokin yana gudu zuwa iyaka. Kafin fara aikin dutsen doki, kuna buƙatar koya masa yadda ake motsa cuff da canter mai kyau yadda yakamata.

Wasu masana suna haskaka wani nau’in canter: Canter. Wannan shine abin da ake kira gajeriyar filin canter.

Ya fi bayyana irin wannan tarihin gait a duniya da aka kafa a Amurka, inda dokin ya yi nisa na kilomita 1 cikin dakika 54 kacal.

Nau’in gallops na wucin gadi

Idan ba kwa buƙatar koyon canter daga nau’ikan dawakan da ke sama, to akwai dokin da mutum ya yi wanda dawakai ke ƙware a lokacin horo. Kuma koyon aiwatar da su daidai ba abu ne mai sauƙi ba.

Ana amfani da duk nau’ikan canter na wucin gadi a cikin waɗannan nau’ikan gasa inda kuke buƙatar nuna kyawun motsi, ba saurin gudu ba.

Juya zuwa 3 piernas

Nau’in gait na wucin gadi na farko ana kiransa gallo mai kafa 3. Daga sunan, za ku iya tsammanin cewa yayin aiwatar da tafiyar ƙafa ɗaya na doki ba ya cikin hannu. Dokinsa ya zo gaba. A matsayinka na yau da kullum, a lokacin canter mai ƙafa 3, ƙafar dama ta gaba ba ta taɓa saman ƙasa ba.

Irin wannan canter, sabanin wanda aka saba, ba tsere ba ne. Babu wani lokacin motsi mara tallafi.

A cikin gasa, alkalai suna tantance wannan matakin sosai. Ya kamata a ci gaba da shimfiɗa ƙafa kuma a ɗaga shi zuwa wani matsayi. In ba haka ba, ana ganin matakin ya gaza. Ba duka dawakai ne ke iya yin irin wannan tafiya ba. Yana cikin rukunin rukunin gidaje.

Ya dawo

Wani kuma ba shine mafi sauƙi ba, wanda ya yi nisa da koyarwa a duk makarantun hawan keke. Shi dai kishiyar giwar gaba ne, dabarar aiwatar da shi iri daya ce, amma duk ayyukan da ake yi ana yin su ne a cikin tsari daban-daban. Wannan tafiya ya fi dacewa da wasan kwaikwayo na circus fiye da wasanni. Ba duka dawakai ne ke iya sarrafa wannan matakin ba.

Yadda za a gallo da komawa zuwa trot

Kuna buƙatar samun damar ɗaga dokin zuwa gallop. Kuma a nan, ba kawai doki ba, har ma da mahayi dole ne ya sami ɗan ilimi. Ana gaba da gallop da trot (sauri mai sauri). Kafin fara gudu, yana da mahimmanci don tabbatar da doki yana shirye don wannan. Idan dokin yana jinkiri kuma yana shakka, to bai kamata ku ɗauki taki ba. Idan doki yana motsawa da tabbaci, to, saurin zai iya ɗauka.

Don fara gudu tare da hannun hagu, kuna buƙatar zama cikin zurfi a cikin sirdi kuma ku tura matashin hagu akan girth, da dama a bayansa. A lokaci guda, ana jefa taron da hannun dama kuma hagu (na ciki) yana da ɗan kyauta. Abin da kawai kuke buƙatar ku yi ke nan lokacin ɗaga doki mai tsalle. Idan ka ba wa doki umarnin da ba daidai ba, zai yi ta ɓarna. Don gudu da hannun dama, yi akasin haka.

Yadda ake tayar da doki zuwa gallop

Idan doki ya yi gudu daidai, aikin mahayin shi ne ya ajiye shenkel na hagu a bayan girth da sarrafa ƙafar doki na waje. Jikin dokin ya kamata, kamar yadda yake, ya ɗan lanƙwasa hannun dama.

Yana da sauƙin tafiya don tseren gudu – kuna buƙatar ja kan reins kuma kuyi amfani da schenks biyu don hutawa a gefen sirdi.

Idan mahayin ya fara gudu, bai kamata ku karkata gaba ba – wannan zai canza tsakiyar nauyi kuma aika umarni bayyananne ba zai yi aiki ba. Daidaitaccen dacewa shine mabuɗin nasara. Makarantun hawan keke suna koyar da yanayin dacewa, wanda yakamata a sawa. Kuna iya hawa ku sauka akan Cossack, amma yana buƙatar wani nau’in sirdi.

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →