Yadda ake girma tumatir –

Wasu mazauna lokacin rani a cikin greenhouses suna gudanar da girma ba kawai bishiyoyin tumatir ba, amma dukan bishiyar tumatir a gida. Ya fi girma kuma yana samar da ‘ya’yan itatuwa da yawa.

Girma tumatir

Halayen tumatir

Babban manufar noman shine sau da yawa sha’awar lambu don samun yawan amfanin gona na dogon lokaci. Yana iya ba da ‘ya’ya har zuwa tsakiyar faɗuwa, yayin da masu lambu suna adana lokaci da ƙoƙari ta hanyar kula da su yayin da suke girma. Wannan shi ne babu shakka amfanin irin wannan amfanin gona na tumatir.

Tumatir da aka girma ta hanyar fasahar EM yana nuna kyakkyawan juriya ga lokacin sanyi da juriya ga cututtuka.

Daga cikin illolin wannan hanyar noma:

  • yana buƙatar sarari babba,
  • wajibi ne a sami greenhouse ga yankunan da yanayin sanyi, saboda a lokacin gajeren lokacin rani na Siberiya da Urals, tumatir mai girma ba shi da lokacin da za a yi girma a cikin bude ƙasa.

Idan babu gine-ginen gine-ginen, ana ba wa wasu sunayen laƙabi da suka dace don shuka shi kai tsaye a baranda, ba a cikin ƙasa ba.

Abin da kuke bukata

Masu lambu suna samun sakamako mafi kyau lokacin da suke girma tumatir tare da tumatir tare da zaɓi na daidaitattun nau’ikan da ke da ikon yin ‘ya’yan itace na dogon lokaci, da kuma lokacin amfani da takin EM wanda ke taimakawa wajen wadatar da ƙasa da tabbatar da ci gaban kayan lambu.

Tsaba

Don shuka bishiyar tumatir ana buƙatar irin waɗannan nau’ikan, waɗanda suke da tsayi Daga cikin mafi dacewa iri tumatir, Ilya Muromets da Pink Giant, De Barao da Octopus-f1, waɗanda suka kai tsayi mai kyau kuma suna girma cikin faɗin, suna samar da ovaries da yawa.

Gidan Gida

Don shuka tumatir tare da tumatir, ana buƙatar greenhouse, zai fi dacewa mai zafi.Irin wannan yanayin yana ba da damar kayan lambu suyi girma kamar ƙaramin bishiyar tumatir a gida, yana mai da girman girman giant a cikin shekaru 1,5 kawai. Ya kamata a kiyaye tsarin zafin jiki a cikin greenhouse a matakin 20-25 ° C. A cikin yankuna masu zafi, mazauna rani suna iyakance ga ɗaukar tsari tare da fim.

Iyawa

Ya kamata a dasa shuka ba a cikin bude ƙasa ba, amma amfani da akwati don dasa shuki, wanda ya dace a matsayin ganga mai sauƙi maras tushe. Ana yin ramuka a cikin ganga a bangarorin don iskar oxygen ta shiga ta, kuma rashin kasa yana ba da damar shuka ta sha daidai adadin ruwa. Idan babu ganga mai dacewa, mazauna bazara suna ƙoƙarin shuka shuka a cikin kwalayen katako na yau da kullun.

Da takin mai magani

Taki zai taimaka wajen kara yawan amfanin tumatir

Zai yiwu a sami albarkatu mai kyau daga bishiya tare da tumatir idan ana amfani da takin mai magani tare da ƙananan ƙwayoyin cuta. Yana yiwuwa a maye gurbin hadaddun EM tare da mahadi na kwayoyin da aka yi nufi don shuka kayan lambu. Babban yanayin don amfani da mahaɗan ma’adinai shine isasshen abinci mai gina jiki don babban tumatir mai girma.

Shuka dabara

Yarda da ainihin buƙatun don dasa tumatir na gida na iya haifar da sakamakon da ake tsammani.

Tumatir seedlings

Shuka tsaba a cikin seedlings don girma bishiyar tumatir da wuri-wuri, wasu suna fara dasa shuki a cikin Janairu. Don jin daɗin ci gaban shuka tumatir, an zaɓi ƙasa na ƙasa tare da babban abun ciki na biohumus, kuma ana kiyaye tsarin zafin jiki a cikin greenhouse a matakin da ya dace. Tare da ‘yan sa’o’i na hasken rana a cikin hunturu, tsaba da aka dasa don tsire-tsire tumatir suna kara haskakawa ta hanyar wucin gadi.

Zaɓi wuri

An fallasa akwati tare da tsire-tsire masu tsire-tsire a cikin greenhouse ko a baranda a wannan wuri. wurin da hasken rana ya fi faɗowa. Lokacin zabar wuri mai dacewa, ya kamata a tuna cewa shuka yana buƙatar yanki mai yawa kyauta don girma, tun da kambi zai yada har zuwa mita 2 fadi.

Yawancin lokaci

Ƙasar da ke cikin ganga na ƙarfe ko akwatunan da za a dasa shuka ya kamata a shimfiɗa shi:

  • An shimfiɗa urgas, kauri ya kamata ya zama akalla 10-15 cm.
  • Layer na gaba shine ciyawa da aka haɗe da takin EM, cika ganga ko akwati zuwa tsayin kashi ɗaya bisa uku,
  • saman shimfidar ƙasa ƙasa ce mai sauƙi daga gadaje waɗanda aka yayyafa su da saman duka shimfidar yadudduka.

Shuka

Seedling dasa fara a Afrilu-Mayu. Don tushe, an zaɓi mafi girma seedling.Bayan dasa shuki a cikin bude ƙasa, an rufe akwati da fim da dare don samar da zafi mai mahimmanci. Yayin da lokaci ya wuce, ana yin arches don rufe tsire-tsire masu girma waɗanda za a yi amfani da su a matsayin goyon baya ga murfin fim.

Karin kulawa

Ƙarin kulawa bai bambanta da yadda ake kula da tsire-tsire masu tsire-tsire masu sauƙi ba.

Don tsunkule

Shuka yana buƙatar pinching

Ana cire ƙananan ganye bayan mako 1 da dasa bishiyar tumatir a buɗaɗɗen ƙasa. Ana yayyafa sprout da cakuda Urgasy, ciyawa da ƙasa daidai gwargwado. Bayan tazara na mako guda, ana maimaita hanyar kiwo, cire ganyen da suka bayyana. Yi haka har sai saman ya kai gefen kwandon da aka dasa seedling a ciki. Ana buƙatar Pasynkovka don kowane nau’in ban da matasan Octopus-f1.

Ban ruwa da taki

Ana buƙatar bishiyar tumatir a shayar da shi sosai, musamman a lokacin zafi. Ana yin shayarwa kowace rana, yana da kyau a yi shi da safe.

Zuwa farkon watan Yuli, shuka zai yi amfani da kusan dukkanin abubuwan gina jiki da aka tara kuma zai buƙaci ƙarin abinci mai gina jiki, wanda za’ayi sau 1-2 a cikin kwanaki 7. Don taki, mazauna rani sukan yi amfani da shirye-shiryen Baikal ko shayi na ganye.

Goga samuwar

Tsiron da aka dasa da kyau yana da ovaries da yawa da ke rataye a cikin akwati. Don cikakken ci gaban shuka, suna ba da tallafi a cikin nau’i na raga ko goyan baya, wanda aka ɗaure rassan. Sakamakon shine kambin tumatir na gaskiya.

Siffofin shiri na hadi

Urgasa, EM-copmost da EM-hadi sune mafi kyawun taki don shuka tumatir a cikin gidan rani.

Urgas

Sharar da aka yi da ita abinci ce mai kima ga tumatir. An shirya Urgasu a cikin hunturu:

  • a cikin jaka mai launin duhu, sanya ƙananan ramukan magudanar ruwa,
  • ana sanya grid a kasan kwandon filastik, inda aka ajiye jakar datti cike da yankakken kayan abinci na asali.
  • yayin da yake cike da sharar gida, ana fesa abubuwan da ke ciki tare da shirye-shiryen EM da aka diluted da ruwa zuwa maida hankali na 1: 100,
  • an dora kaya a saman jakar.

Ruwan da aka samu a cikin guga yana zubar da shi kowane ‘yan kwanaki. Lokacin da aka cika jakar datti, ana kai ugas zuwa baranda, inda a cikin yanayin sanyi, ƙwayoyin cuta suna fara raguwar rayuwarsu, kafin a yi amfani da su a cikin bazara a cikin lambu.

takin

EM takin yana kama da Urgas a ka’ida, sai dai ban da sharar kwayoyin da aka haɗe shi ma ya ƙunshi ƙasa da sawdust. Hanyar shirya kai na takin EM yayi kama da na Urgasy, kawai da farko ana zubar da sawdust a cikin kasan jakar datti, sannan a zubar da sharar gida sannan kuma a zubar da ƙasa. daga sama, dukan abun da ke ciki yana fesa tare da shirye-shiryen EM.

Babban sutura

EM top dressings an yi daga cakuda ƙasa da kuma gama EM takin a daidai rabbai kuma an cika da ruwa 1: 2, kyale jiko day.Wani irin ciyarwa na iya zama jiko na yankakken kore sassa na shuke-shuke da aka gauraye da. takin EM, mullein da ash.

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →