Yadda za a dasa orchid –

Orchid shuka ne na ado na musamman. Yi ado da furanni duka lambun gidan da cikin ɗakin. Yada wannan shuka a gida yana da gaske, akwai dokoki kan yadda za a dasa jariri da kyau daga orchid.

Yadda za a dasa orchid

Hanyoyin yadawa

Shuka yana da hanyoyi da yawa na yaduwa:

  • tsaba,
  • Rarraba tsinken shukar uwa zuwa sassa.
  • harbe-harbe (harbe gefe).

Phalaenopsis orchid ana yada shi ta hanyar ciyayi kawai. Kuna iya dasa furanni tare da taimakon buds. Amma a lokaci guda, idan matakai na gefe daga tushen, kuma ba daga tushe ba, sun bayyana akan furen, waɗannan su ne sabawa daga al’ada. Ya nuna cewa an yi kurakurai wajen kula da shukar. Idan an shirya tushen tushen tsattsauran ra’ayi, amma babu yara, ana tada su ta hanyar wucin gadi.

Lokacin sake dasa fashewa

A cikin phalaenopsis, harbe suna fitowa a kan peduncle. A cikin wasu nau’in orchids, suna iya samuwa a cikin babban ganye mai tushe ko a gindin wuyan wuyansa. Da farko, yana girma, amma ba shi da tushen tsarin. Yana tasowa yayin da toho yana tasowa. Zai fi kyau a dasa jaririn orchid a gida lokacin da tushen (fiye da 5 cm tsayi) da cikakkun ganye 5 sun bayyana akan toho. Tushen da ganye suna nuna shirye-shiryen harbi don karɓar abubuwan gina jiki da kansu daga ƙasa.

Dole ne mai samarwa ya kula da tsarin a hankali. Idan harbe ya bayyana akan peduncle, amma shuka kawai yayi fure ko lokacin fure ya kai matakin ƙarshe, to ba za ku iya dasa jariri ba. Furen yana buƙatar hutu na watanni 1.5-2. Ana ba da izinin rarrabawa da dasa harbe har sai sun fara girma. A matsakaita, cikakken ci gaba yana ɗaukar watanni 5 zuwa 6. Idan mutum bai sadu da tsarin lokaci ba, zai fi wuya a fitar da karamin yaro daga orchid, saboda motsin rashin kulawa zai haifar da cutar da mahaifiyar.

Yadda za a raba shi daidai

Don yadda ya kamata a raba jaririn daga orchid kuma a dasa shi cikin sabon akwati, mai shuka dole ne ya shirya wurin aiki. Don aiwatar da dasawa na ƙaramin shuka, kuna buƙatar kayan aiki da kayan aiki masu zuwa:

  • Safofin hannu na roba don kare hannayenku.
  • Ability don dasa jariri Phalaenopsis orchid. To, idan sabon tukunyar filastik ne tare da diamita na 6-10 cm tare da ganuwar m da ramukan magudanar ruwa a ƙasa. Wannan yana ba ku damar cire ruwa mai yawa.
  • Kayan aiki mai kaifi. Don wannan dalili, wuka, pruner, almakashi sun dace. Ya kamata ba kawai a kaifi sosai ba, har ma da disinfected. Don rage haɗarin kamuwa da cuta na microflora na mahaifa a lokacin ƙoƙarin raba jaririn daga orchid daga gidan.
  • Moss sphagnum da sabuwar ƙasa, wanda ke da ƙaramin juzu’i.
  • Cinnamon ko gawayi da aka kunna don fesa yanke.
  • Barasa ko maganin antiseptik. Suna shafe kayan aikin aiki kafin da kuma bayan aikin.

Dole ne a kaifi wukar dashen da kyau kuma a kashe shi

Ana aiwatar da hanyar don rabuwa da tushe na mahaifa mataki-mataki:

  • Da farko, kuna buƙatar raba jaririn daga orchid. Don wannan, an yanke ɗan ƙaramin shuka tare da ɓangaren peduncle wanda aka kafa shi. Tsawon mahaifar mahaifa yana da kusan 1 cm daga tushe na harbi. A wasu lokuta, ana ba da izinin kama fiye da 1 cm. Wannan ita ce hanyar da ake samun rabuwar tushen daga sinus na ganye.
  • Yanke da aka kafa akan peduncle, reshe, ganye da kayan dasa daban an bushe su na mintuna 20-25. Bayan haka ana bi da su tare da niƙaƙƙen kirfa ko gawayi mai kunnawa.

Don dasa ƙananan orchids na jariri, suna bin lokacin da jaririn ya bayyana a kan tushe, ya yi tushe, kuma yana da bayyanar lafiya. Rabewar harbe yana farawa ne kawai bayan wannan.

Menene ƙasa ya dace da orchid

Ana dasa harbin da aka raba a cikin sabon akwati. A cikin sabon tukunya, barci a cikin ƙasa da aka shirya a baya. Yana da sauƙin saya daga kantin furanni ko dafa abinci a gida. Don yin wannan, kuna buƙatar haushin Pine. An niƙa shi guntu wanda bai wuce 1 cm ba a diamita. Haushi ba zai iya zama peat ko ƙurar Pine ba.

Wani zaɓi don ƙasar da aka ba da izinin dasa sabon orchid shine gansakuka. Bisa ga shawarwarin, yana da kyau a yi amfani da shi azaman substrate. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa ɓawon burodi yana da alaƙa da ƙarfin danshi mai kyau da numfashi.

A cikin ɗakunan da ke da busassun microclimate, Sphagnum moss wani mataimaki ne wanda ba makawa ba ne wanda ke sa ƙasa ta jure da danshi. Idan yanayin yana da laushi ko kuma m, ya kamata ku yi shi ba tare da gansakuka ba. Sanya orchid na ado a cikin ƙasa mai jika yana cike da sakamako. Bayan ɗan lokaci, alamun farko na ci gaba mara kyau zasu bayyana: bushewar ganye, asarar launi, da dai sauransu. sashin mahaifiyar shuka ya ba shi duk abin da ake buƙata don aiki mai zaman kansa, suna ƙoƙarin dasawa da sakamakon da ya haifar da jaririn orchid.

Don wannan:

  • Ɗauki tukunya mai tsabta (idan babu ɗaya, akwati a ƙarƙashin auduga zai yi). Ana yin ramukan a cikin ƙananan ɓangaren don kada ruwa mai yawa ya taru.
  • Yana da mahimmanci a dasa tsiro a tsakiya sosai don tushen wuyan wuyansa ya zubar da gefuna na akwati. Ana sanya tushen a hankali a saman ƙasa.
  • Sa’an nan, a hankali rike da wani matashi phalaenopsis, da tukunya da aka cika da wani substrate.
  • Ƙasa an haɗa shi a hankali don kada a ƙara wani abu.

Dokoki don dasa orchids na baby

Kulawar bayan dashi

Idan duk abin da aka yi daidai, mai sayad da furanni ya gudanar da shuka sabon orchid. Mataki na gaba shine kula da ƙaramin shuka. Ana shayar da furen da aka dasa kawai na kwanaki 2-4. A wannan lokacin ya isa tushen tushen a cikin sabuwar ƙasa.

Da zarar orchid ya sami tushe, ya fara girma kuma ya yi fure, ana amfani da takin mai magani. Ana yin wannan allura a lokacin ban ruwa. Idan seedling bai ci gaba da kyau ba, haifar da yanayi mai dadi don irin wannan furen, kiyaye ka’idoji don saita zafin jiki, haske da shayarwa.

ƙarshe

Dasa orchid na jariri da kuma girma sabo Cikakken fure ba abu ne mai sauƙi ba.Tsarin ya haɗa da kiyaye dokoki a hankali, amma sakamakon yana da daraja yin duk abin da zai yiwu don yin wannan.

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →