Astilba a matsayin shuka zuma –

Astilba melífera, wanda shine tsire-tsire na ado na shekara-shekara na dangin saxifrage. Wannan gajeriyar ciyawa tana yin pollinated ta hanyar kwari kawai: ƙudan zuma da son rai suna ziyartar inflorescences masu ƙamshi yayin lokacin fure mai yawa. Ana la’akari da shuka zuma mai matsakaicin rani, yana ba da cin hancin tallafi kawai.

Abun cikin labarin

  • 1 Rarraba da bayanin
  • 2 Muhimmancin noma
  • 3 Agrotechnical
  • 4 Yawan aikin zuma

Rarraba da bayanin

Ƙasar mahaifar shuka ita ce yankunan Gabas mai Nisa, Japan da Asiya. Iri da dama sun fito ne daga Arewacin Amurka. A cikin yanayi, Astilba ya fi son wuraren da ba su da ciyayi, waɗanda galibi ana samun su a cikin kwararowar ƙanana koguna.

A halin yanzu, wannan ganye na ado yana shahara da masu lambu a Rasha da ƙasashen CIS.

Perennial yana da tsarin tushen ƙarfi kuma yana yin harbe a cikin ƙasa tsayin santimita 70 zuwa 100. Ganyen kore masu duhu masu nunin fuka-fukai suna girma daga tushen kuma suna da tukwici.

Furen suna ƙananan, fari, ruwan hoda, kirim, ja (launi ya dogara da nau’in), tare da ƙanshi mai ƙanshi. Ana tattara su a hankali a cikin inflorescences mai elongated paniculate (kimanin santimita 30-50) a saman harbe.

‘Ya’yan itacen karamin akwati ne mai tsaba.

Ganye iri

A cikin al’ada, kusan nau’ikan astilba na ado an san su. An jera mafi shahara a kasa.

Jafananci Astilba – Perennial ganye na matsakaici size (har zuwa 80 santimita) tare da kodadde fari inflorescences. Lokacin furanni yana ɗaukar wata ɗaya. Yana fure a watan Yuni, a watan Yuli an ɗaure ‘ya’yan itace.

Chino iri-iri yana girma har zuwa mita a tsayi kuma yana da inflorescences-lilac-purple. Lokacin flowering yana farawa a tsakiyar watan Yuni kuma yana zuwa har zuwa shekaru goma na farko na Agusta.

Astilba David – shuka mai tsiro mai tsayi mita biyu. Ganyensa kore ne masu haske kuma furannin suna da kalar ja-ruwan hoda mai laushi. Lokacin fitowar nectar daga tsakiyar watan Yuli zuwa Agusta.

Muhimmancin noma

Ana yaba ganyen a matsayin shuka mai haske da kyau sosai. Girma a matsayin wani yanki na ƙirar shimfidar wuri a cikin murabba’in birni, wuraren shakatawa, gadaje na fure.

Za a iya shuka dwarf masu matsakaici da nau’ikan nau’ikan nau’ikan nau’ikan iri a cikin tukwane da gadajen fure.

Don yin ado da iyakokin birni, ana amfani da dwarf da ƙananan nau’ikan iri. Saboda nau’in nau’in nau’in wannan nau’in tsire-tsire, masu lambu suna iya samar da lambun fure mai ado cikin sauƙi a duk lokacin dumi.

Agrotechnical

Shuka ba shi da ma’ana kuma baya buƙatar kulawa ta musamman. Yana jin dadi a wurare masu inuwa.

An yafi yaduwa ta hanyar rarraba bushes, kamar yadda tsaba sau da yawa ba su da lokacin girma don shuka a nan gaba. Wannan anomaly ne irin na tsakiyar Rasha.

Akwai ra’ayi cewa astilbe girma daga tsaba ya rasa halayensa na baya kuma yana haɓaka da talauci (suna fure kawai a cikin shekara ta uku na rayuwa).

Wajibi ne a dasa tushen tare da harbe da ganye a cikin bazara ko marigayi kaka, a cikin yanayin dumi. Kafin dasa shuki, ƙasa tana haƙa sosai.

Bayan tsiron ya yi duhu, ɓoye shuka daga kai tsaye, zafin rana na kwanaki uku zuwa huɗu. A wannan lokacin, ya kamata a shayar da tsire-tsire da yawa da rana.

Yawan aikin zuma

Kudan zuma suna ziyartar inflorescences masu kamshi da son rai a duk lokacin furanni.

A lokaci guda, yawan amfanin gona na ciyawa yana da rauni; Ba a san ainihin ƙimar cin hancin ba. Amma shuka yana da daraja da beekeepers a matsayin matsakaici pollen.

Muhimmanci! Monofloral zuma, samu daga astilbe, ba ya wanzu a kasuwa.   

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →