Bayanin ƙarfin zuciya na dankalin turawa –

Darajar dankalin turawa ta tabbatar da kyau. Masu lambu sukan shuka shi don siyarwa kuma don amfanin gida – yana da ɗanɗano sosai.

Bayanin darajar dankalin turawa

Halayen Qwai na Kurazh iri-iri

Masu shayarwa na Dutch ne suka haifar da nau’in dankalin turawa na Kurazh a cikin 2007.

Lokacin ripening na iri-iri ya bambanta daga kwanaki 80 zuwa 90. Daga hectare ɗaya yana yiwuwa a tattara ton 16-27 na amfanin gona. ‘Ya’yan itãcen marmari 10 zuwa 15 suna girma a ƙarƙashin daji.

Bayanin daji

Bisa ga bayanin, nau’in dankalin turawa iri-iri Kurazh wani nau’i ne na matsakaicin matsakaici na wannan amfanin gona. Bushes suna girma da girma dabam dabam. Ganyen suna kore, manya. Shuka yana samar da corollas purple.

Bayanin ‘ya’yan itace

Nauyin ‘ya’yan itace shine 100 g. ‘Ya’yan itãcen marmari ja ne, siffar oval, fata yana da santsi, idanu masu matsakaici, naman rawaya.

Dankalin yana tafasa sosai kuma yana da daɗi. Bugu da ƙari, dankalin da aka daskare da sauran jita-jita daga Ƙarfin Dankali, suna samun soyayyen faransa mai daɗi.

Abũbuwan amfãni daga cikin ƙarfin hali iri-iri

Dangane da bayanin, dankalin turawa mai ƙarfin zuciya yana da halaye masu kyau masu zuwa:

  • babban adadin sitaci a cikin ‘ya’yan itatuwa (kusan 20%),
  • barga rigakafi ga cututtuka da yawa, musamman ciwon daji na dankalin turawa da zinariya nematode,
  • kiyayewa mai kyau,
  • kyakkyawan gabatarwa,
  • ikon sufuri ba tare da lalacewa ba,
  • babban dandano.

Shiri don saukowa

K shingen dankalin turawa yana girma da kyau idan an dasa shi a cikin ƙasa acidic matsakaici. Don kada ƙasa ta kasance acidic sosai, ana shafe ta da toka na itace. Ana dasa dankalin turawa a wuraren da ciyawa, flax, da lupine suka taɓa girma.

Idan ka shuka dankali a tsakiyar zuwa ƙarshen Afrilu, zai daskare. Zai fi kyau a dasa shi a tsakiyar watan Mayu, lokacin da ƙasa da iska sun riga sun dumi sosai.

Ana shirya kayan dasa a gaba. Kafin dasa shuki, tubers germinate. Yawancin lokaci suna fara yin wannan watanni 1.5 kafin shuka dankali a cikin ƙasa. Mafi dacewa tsayin harbi don dasa shuki shine 2 cm.

Dokokin sauka

Ana yin saukowa akan ƙasa mai dumi

Yawan zafin jiki na ƙasa a lokacin dasa shuki a zurfin 10 cm ya kamata ya kasance aƙalla 8 ° C. Kafin dasa shuki, ana kula da tubers tare da mai haɓaka girma, yawanci ana amfani da shirye-shiryen Epin don wannan.

Lokacin dasa shuki, tsayin tudun ya kamata ya zama 12 cm kuma nisa na 65 cm. Idan ƙasa tana da yashi abun da ke ciki, ana dasa ‘ya’yan itace a zurfin 10 cm, kuma idan loam – 8 cm. Lokacin dasa shuki a cikin furrows ko a wuraren buɗewa, yi nisa na 35 cm tsakanin bushes da layuka 70 cm faɗi.

Shuka kulawa

Girman dankalin turawa yana buƙatar sharuɗɗa masu zuwa:

  • An zaɓi wurin girma na tsire-tsire inda babu haske kuma babu iska.
  • Lokacin dasa shuki, takin yana haɗuwa da ƙasa kuma ba a jefa su cikin rijiyoyin. Wannan wajibi ne don kada ya lalata kayan shuka.
  • Ana shayar da ruwa, musamman a ranakun zafi.
  • Ana yin hawan dutse da zaran daji ya kai 20-25 cm tsayi.
  • Ƙasa ta sassauta kuma ta yi sanyi.

Kafin dasa shuki tubers a cikin ƙasa, ana ciyar da ƙasar da albarkatun ƙasa da ma’adinai. Yawan su ya dogara da abun da ke cikin ƙasa. Ainihin, ana ƙara suturar ma’adinai a kilogiram 3 a kowace murabba’in murabba’in ɗari don duk lokacin girma.

An rarraba dankalin turawa a cikin nau’in nau’in nau’in nau’in nau’i a matsayin matsakaici, kawai yana buƙatar ciyarwa ɗaya don dukan tsawon lokaci. A farkon matakan girma, ana amfani da rabin taki kawai. Wannan wajibi ne don kare dankali daga lalacewar muhalli. Ana ciyar da abinci na biyu lokacin da bushes suka yi ƙarfi, amma har yanzu ba su fara fure ba.

Don takin mai magani, ɗauki urea, ammonium nitrate, potassium sulfate – suna narke da kyau a cikin ruwa kuma basu ƙunshi chlorine ba. Akwai hadaddun takin mai magani wanda ya ƙunshi duk abubuwan da ake buƙata, misali, Kemira Universal.

Cututtuka da kwari

Dangane da halayen, nau’in ƙarfin hali yana jurewa da ciwon daji na dankalin turawa da nematode na zinare, amma yana da saurin kamuwa da cutar ta ƙarshe. A matsayin prophylaxis, ‘ya’yan itatuwa suna girma kuma ana bi da su tare da haɓakar haɓaka. Kayan aiki ba wai kawai yana haɓaka ci gaban shuka ba, har ma yana kare shi daga ƙarshen blight.

Bayan shuka, ana kula da filaye tare da fungicides a matsayin ma’auni na rigakafi. Don yin wannan, yi amfani da kayan aikin kamar Unomi, Ridomil, da Avixil. Za a iya samun ɓangarorin da suka mutu a kan matattun mai tushe da ciyawa, don haka kuna buƙatar kawar da su da sauri.

ƙarshe

Darajar dankalin turawa nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in iri ne wanda ake amfani da shi don siyarwa da masana’antu Yana da ɗanɗano mai daɗi da gabatarwa.

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →