Dokokin shirya ƙasa don dankali –

Don samun amfanin gona na dankalin turawa wanda yake da yawa kuma yana da kyau a cikin dandano, bai isa ba kawai don shuka shi a cikin ƙasa.Ya zama dole a aiwatar da ayyukan noma da yawa a gaba wanda zai taimaka wajen haifar da yanayi mai kyau don shuka wannan kayan lambu a ciki. lambun ko gida. Shirya ƙasa don dankali yana da mahimmanci musamman.

Dokokin shirya ƙasa don dankali

Shirye-shiryen ƙasa

Kwararrun masana aikin gona sun yi imanin cewa ya kamata a fara aikin shirya ƙasa a cikin kaka, nan da nan bayan girbi.Ya kamata a mai da hankali sosai kan wannan batu a cikin bazara, kafin fara yakin shuka. Yana da mahimmanci musamman a cikin kaka da bazara don tsara aikin tono ƙasa. Wannan zai wadatar da shi da iskar oxygen, yana taimakawa cire rhizomes da iri iri, da kuma taimakawa wajen shirya ƙasa don tsarin dasa tushen.

Kafin dasa shuki wannan kayan lambu, ya zama dole a yi la’akari da mahimman abubuwan da ke da alaƙa, da farko, tare da zaɓin wurin shimfiɗa gadaje tare da dankali, halayen ƙasa, takin mai magani da sassauta ƙasa. Shirya ƙasa don dasa dankali ba tsari mai rikitarwa ba ne, amma mai wahala. Don yin duk abin da ke daidai, za ku buƙaci shawarar masu sana’a. Ka tuna cewa dankali kayan lambu ne masu son haske. Sabili da haka, don noman tubers, ya zama dole don zaɓar yanki mai haske na lambun. Bayan dasa ‘ya’yan itatuwa a cikin inuwa, za ku yi babban kuskure, saboda shuka ba zai iya samun abubuwan da yake bukata ba, zai zama rawaya kuma ya bushe, zai yi fure mara kyau. A sakamakon haka, za ku sami amfanin gona kaɗan kuma mara kyau. A cikin aiwatar da shuka, wajibi ne a bi wani tsari, shuka ‘ya’yan itace ko tsaba masu tsiro daga arewa maso yamma zuwa kudu maso gabas. Irin wannan wuri zai ba da damar kula da haske iri ɗaya a kan filin lambun.

  • Nau’in ƙasa. Mafi kyawun maganin wannan kayan lambu shine ƙasa mai ɗan acidic. Bisa ga shawarar masana, yana da kyau a yi amfani da baƙar fata don shuka dankali. ‘Ya’yan itãcen marmari da aka girma a cikin wannan ƙasa an bambanta su da kyakkyawan dandano da kyakkyawan gabatarwa. Ana iya amfani da ƙasa mai yashi ne kawai bayan an ɗauki matakan takinta, nau’in ƙasa mai yawa kuma ba su dace da tsiro ba, saboda tushen amfanin gona yana buƙatar isassun iskar oxygen don haɓakawa akai-akai. Wajibi ne a yi la’akari da wani abu kamar zafi na ƙasa. Ka tuna, yawan danshi na iya haifar da shuka don haɓaka cututtuka daban-daban kuma zai fara rubewa.
  • garma Wannan hanya za ta taimaka wajen haifar da sako-sako da ƙasa mai wadataccen oxygen wanda zai amfana kawai shuka. A lokacin wannan tsari, a matsayinka na mai mulki, yawancin tsire-tsire masu tsire-tsire suna lalata wanda ke hana tushen amfanin gona daga tasowa kullum da samun ƙarfi. Ka tuna cewa duka fall da kuma noman bazara suna da mahimmanci daidai.
  • Siderata. Wannan shine sunan tsire-tsire da aka shuka kafin shuka babban kayan lambu da kuma wadatar da ƙasa da abubuwa masu amfani daban-daban. Don dankali, magabata mafi riba shine hatsi da legumes. Kamar yadda siderates, kabeji, cucumbers da albasa kuma za a iya amfani da. Za su taimaka wajen warkar da ƙasar da aka ware don girma tushen, tafarnuwa da marigolds. Kar ka manta cewa ba a ba da shawarar shuka wannan shuka a wuri ɗaya na shekaru da yawa a jere ba. Kada a shuka tushen amfanin gona a inda barkono, tumatir, da shuɗi suka girma kafin wannan. Idan kawai ba ku da wasu shafuka a cikin lambun da suka dace don shuka dankali, yi amfani da takin zamani kafin dasa su.
  • Tsarin sarrafawa

    Shirye-shiryen ƙasa don dasa dankali ya haɗa da matakai da yawa don sarrafa su. Wannan wajibi ne don ƙirƙirar yanayi mafi dacewa don ripening da ci gaban ‘ya’yan itace. Hanyar don pretreatment na ƙasa ya ƙunshi, a matsayinka na gaba ɗaya, na matakan mahimmanci kamar:

    • saki,
    • matakin compaction na ƙasa,
    • wadatar da ƙasa tare da oxygen,
    • taki gonar,
    • kawar da ciyawa,
    • daidaita matakin murfin ƙasa,
    • ƙirƙirar yanayi mafi kyau don girbi na inji.

    Shirye-shiryen ƙasa don dasa dankali ya bambanta da nau’ikan aikin, dangane da lokacin shekara a cikin yadi. Ka tuna cewa a cikin kaka da bazara ya zama dole don gudanar da al’amuran daban-daban.

    Fall Processing

    Kuna buƙatar fara shirye-shiryen ƙasa a cikin fall

    Ayyukan shirye-shiryen da aka yi a cikin fall yana da matukar muhimmanci. Idan za ku shuka wannan kayan lambu da kanku kuma kuna son girbi mai kyau, kula da su musamman. A cikin wannan lokacin, noma ya haɗa da tono, cire sauran ciyawa, da taki tare da abubuwa masu amfani. Zai fi kyau a yi amfani da humus na saniya na kowa tare da supersulfates don waɗannan dalilai.

    Idan ba ku so ku tono gonar a cikin fall, za ku iya dasa tsire-tsire na gefe, wanda a cikin bazara, kafin fara yakin dasa shuki, zai buƙaci cirewa. Irin wannan hanya za ta wadatar da ƙasa sosai tare da microelements masu amfani, ba tare da yin amfani da takin mai magani ba.

    Idan filin lambun da kuke shirin shuka dankali a nan gaba ya cika da ciyawa, to, ku tabbata kun cire ƙasa a cikin fall ta yadda ɗiyan ɓoyayyun cikin ƙasa su tsiro kuma a cire tsire-tsire masu cutarwa kafin shuka amfanin gona. tushen. A lokaci guda yana da kyau don daidaita murfin ƙasa, sa’an nan kuma a cikin bazara, ƙasa a cikin waɗannan yankunan ba za a yi ambaliya da ruwan sama ba.

    Maganin bazara

    A cikin bazara, ya kamata a fara shirye-shiryen ƙasa a ƙarƙashin dankalin turawa kawai bayan sanyi ya ƙare, kuma yana dumi har zuwa 10˚C zafi. Kuna iya yin noma mai zurfi tare da cokali mai yatsu da rake, ko kuma kawai tono ƙasa.

    Hanya ta farko za ta taimaka wajen adana danshi na ƙasa, na biyu kuma za ta cire ciyawa da suka tsiro bayan hunturu cikin sauƙi. Ɗauki lokaci don daidaita manyan ƙullun datti. Idan ya cancanta, santsi su da rake.

    Taki tare da abubuwa masu amfani

    Wannan batu ya kamata ya sami kulawa ta musamman. Ɗauki lokaci kuma a ba da lokaci don wadata ƙasa da takin mai amfani, ya kamata a yi haka a cikin kaka da damina. Idan ba ku yi takin ƙasa ba, bayan shekaru da yawa na dasa dankali a wuri ɗaya, ƙasar ta ƙare kuma ba ta dace da amfani ba.

    Laka, yashi, da ƙasa peat suna buƙatar ƙarin ciyarwa. Abubuwan da suka fi dacewa da araha masu ma’adinai sune peat, humus, takin, sawdust. Irin abubuwan gano abubuwa kamar su phosphorus, potassium, da calcium kuma za su taimaka. Kar ka manta cewa yin amfani da sabo taki don takin ƙasa don dankali bai cancanci ba tukuna, shine dalilin da ya sa ‘ya’yan itatuwa zasu iya rasa dandano mai dadi kuma su zama ruwa mai yawa. Zai fi kyau a yi amfani da humus don waɗannan dalilai.

    Wani taki da ake samu ga kowane mai lambu shine toka na yau da kullun. Ta amfani da shi, kuna wadatar da ƙasa tare da abubuwa masu amfani waɗanda zasu taimaka wajen haɓaka amfanin gona mai kyau. Lura cewa ya kamata a yi amfani da wannan taki a cikin lissafin kilogiram 5 zuwa 10 a cikin 100 m2 na ƙasa.

    ƙarshe

    Ya kamata a yi amfani da takin da aka saya a shaguna na musamman ko kuma a kasuwa bisa ga ƙa’idodin da masana’anta suka nuna akan lakabin. Don iyakar sakamako mai kyau, yana da kyau a yi amfani da su a lokacin noman bazara.

    Duk shawarwarin da ke sama kan shirya ƙasa don dasa dankali tabbas za su taimaka muku girma da girbi amfanin gona mai kyau kuma mafi mahimmanci.

    Anna Evans

    Author ✓ Farmer

    View all posts by Anna Evans →