Cutar Newcastle a cikin tattabarai –

Cutar Newcastle a cikin tattabarai, ko gyro, sanannen ilimin cututtuka ne tsakanin tsuntsaye. Wannan cuta ce mai tsanani da ake yaɗawa ta iska. A kowace shekara, sama da tsuntsaye 2,000 ke mutuwa daga gare ta. Cutar ta bayyana kanta a cikin karni na XNUMX kuma ta zo mana daga tsibirin Java.

Cutar Newcastle a cikin tattabarai

Pigeon Newcastle cuta

Ayyukan

Kamuwa da cuta yana kashe tsarin juyayi. Lokacin shiryawa shine rana ɗaya, bayan haka tsuntsu ya fara yada cutar. Alamomin kamuwa da cuta suna bayyana ne kawai bayan kwanaki 3-4. Cutar ta shafi dukkan gabobin nan da nan, kuma a lokaci guda suna fara zubar da jini (hanta, zuciya, saifa).

Ana kamuwa da cutar daga tsuntsu zuwa tsuntsu lokacin da suke hulɗa da juna. Mafi sau da yawa, kamuwa da cuta yana faruwa ne saboda datti da gurɓataccen ruwa, abinci, da iska. Iska tana ‘taimakawa’ cutar don yaduwa mai nisa. Mafi girman cutar yana faruwa a cikin kaka da bazara. Yawancin lokaci tsuntsaye suna mutuwa saboda rashin ruwa a cikin jiki a farkon kwanaki 8-11.

Cutar tantabara Newcastle tana da matukar wahala. Mutane ba sa tsoron wannan rashin lafiya – matsakaicin zai haifar da rashin jin daɗi da rashin jin daɗi a cikin ciki. Amma kuma mutane suna yada wannan cuta ta hanyar taɓawa, don haka kuna buƙatar wanke hannayenku akai-akai tare da kula da tsafta. Kwayar cutar tana dawwama sosai, tana iya rayuwa a cikin gawa har tsawon watanni shida, koda kuwa daskare ne.

Matakan cutar

Akwai matakai 3 na cututtukan cututtuka, kowannensu yana da nasa alamomi. .

  • Matakin farko. Tattabara suna tafiya da ban mamaki, kamar ba su da tabbacin tafiyarsu. Yunwa ta rage, kuma tsuntsu har yanzu yana shan ruwa. Fuka-fukan suna tsayawa a ƙarshe, suna ɓacin rai, idanun sun zama ja, kuma baki yana rufe da baƙon aibi. Tsuntsu yana raunana kuma yana nuna zalunci.
  • Mataki na biyu. Kwangila, stools suna canza launin su zuwa kore. A wannan matakin ne tattabara ta ƙi abinci da ruwa.
  • Mataki na uku. Tsuntsu ya fara juya kansa, wannan shine dalilin da ya sa sunan na biyu na cutar shine ‘vertichka’. An murɗe wuya a cikin mutum kuma ana gano kumburin ƙwaƙwalwa.

Akwai lokuta lokacin da cutar Newcastle a cikin tattabarai ke tasowa zuwa mataki na yau da kullun, to, kurciya tana rayuwa fiye da wata guda. A irin wannan yanayi, babu wata ma’ana a kula da tsuntsu, saboda kamuwa da cuta ya riga ya girma a cikin jiki.

Yadda za a magance

Idan kun gudanar da yin maganin a cikin lokaci, tattabarai suna da damar dawowa. Ana yawan amfani da Fosperil don magani. Ya kamata a yi amfani da miyagun ƙwayoyi a cikin kwanaki 20-23. Magungunan yana taimakawa wajen haɓaka rigakafi, inganta metabolism. Ana iya haɗa maganin ta cikin baki ko kuma a soka shi cikin tsokar pectoral. Ba a lura da illa.

Hakanan zaka iya amfani da ‘Piracetam’ don magance cutar, ya kamata a gudanar da shi sau 4 a rana. Yana da tasiri mai kyau akan tsarin juyayi, yana ƙarfafa shi, kuma yana inganta yanayin jini a cikin jini. Ana iya diluted miyagun ƙwayoyi a cikin ruwa kuma a zuba ta cikin baki ga tsuntsu tare da sirinji, zaka iya ɓoye capsule a cikin burodi. Ana iya amfani da bitamin don hana cututtuka.

Yawancin masana sun ba da shawarar allurar kashi na Katozal a cikin tsokar pectoral kowace rana. Hakanan ana iya ɗaukar shi azaman bitamin, zai fi dacewa a cikin makonni 2. Ana iya zubar da bitamin a cikin ruwa.

Shahararrun hanyoyin fada

Akwai sanannen hanyar da ke yaƙar kamuwa da cuta yadda ya kamata. Don wannan kuna buƙatar:

  • Tafarnuwa,
  • madara,
  • hatsin alkama,
  • ƙasa sha’ir.

Dole ne a haɗa dukkan abubuwan da ake buƙata kuma a ba da su ga tattabara. Ana iya gudanar da miyagun ƙwayoyi tare da sirinji ta hanyar spout na kwanaki 2. Kuma likitoci sun ba da shawarar ƙara belladonna.

Binciken

Don hana hawan daga kamuwa da cuta, dole ne a bi dokoki na musamman. Dole ne ku fara lura da halayen kunshin. Kyakkyawan kulawa da abinci mai gina jiki shine babban tsarin rigakafi. Kafin ya tsananta yanayin, yana da kyau a ba da bitamin na tattabarai na akalla makonni 2. Kuma, ba shakka, babban abu shine kada ku manta game da bitamin B, wanda za’a iya samuwa a cikin:

Daidaitaccen abinci mai gina jiki, samun damar ci gaba da samun bitamin da ma’adanai shine tabbacin lafiyar tsuntsaye mai kyau.

Dole ne likitan dabbobi ya rubuta maganin don magani da rigakafin kawai bayan ya bincika dukan garken. Dabbobin matasa ba sa jure wa wannan hanya da kyau, sun kasance marasa motsi, rasa ci kuma ba sa sha ruwa.

Nasiha ga masu shayarwa

Zai fi kyau a bar mutum ɗaya ya kamu da cutar daga sauran sannan a ba su bitamin don ƙara rigakafi.Haka kuma a cikin ɗakin ya zama dole a gudanar da tsaftacewa gaba ɗaya da zubar da kayan aikin da aka yi amfani da su. A duk lokacin da aka yi hulɗa da kunshin, manomi zai wanke hannunsa sosai da sabulu.

Lokacin da cutar ta ci gaba, ya zama dole a ciyar da dabbobin dabbar hatsin jarirai marasa madara, zuba ruwa a cikin baki. Kuna iya bi da kunshin kawai bayan tuntuɓar kwararru da bin shawarwarin su. Hakanan, kar a manta game da rigakafi.

Cutar ba ta haifar da wani haɗari ga mutane, amma ana iya yada ta zuwa kajin gida. Yana da mahimmanci don aiwatar da prophylaxis a cikin lokaci, to ba za a sami matsala ba.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →