Dokokin sarrafa tumatir tumatir –

Don hanzarta aiwatar da ‘ya’yan itace, ana iya dasa shuki. Amma canja wurin tsire-tsire na tumatir daga greenhouse zuwa filin budewa shine damuwa ga tsire-tsire. Canji a yanayin rayuwa yana rage rigakafi na shuka. Sarrafa Seedling Tumatir: Yana sanya tumatir juriya ga cututtuka, yana taurare su da kare su daga kwari.

Dokokin sarrafa tumatir tumatir

Dokokin sarrafa tumatir tumatir

Ƙayyade yadda ake fesa tumatir da kuma yadda ake fesa tumatur a matakin shuka na iya zama matsala ga mai fara shuka.

Tumatir seedling cututtuka

Tumatir har ma tare da ingantaccen noman yana fuskantar barazanar nau’ikan cututtuka daban-daban:

Fusarium

Cutar cututtuka da naman gwari ke haifarwa.

Kamuwa da cuta yana faruwa ta hanyar tsaba. Wannan nau’in nau’in parasite ne wanda aka shigar a cikin shuka kuma yana girma a cikin kyallensa. Bayyanar bayyanar cututtuka yana faruwa lokacin da aka zubar da ‘ya’yan itatuwa, pathogen ya raunana shuka kuma ya fara bushewa. Har ila yau, kamuwa da cuta yana yiwuwa ta hanyar tushen tsarin, wannan yana faruwa lokacin da ƙasa ba ta lalata ba. Alamomin kamuwa da cuta iri ɗaya ne da kamuwa da cuta: ganyen ya bushe kuma shuka ya mutu.

Septoria ko farin tabo

Cutar da naman gwari ke haifarwa wanda galibi ana samun shi a cikin ƙasa buɗe, amma yana iya shafar tsiron da ke cikin greenhouses ko greenhouses. Yanayin da ya dace don ci gaban naman gwari shine babban zafi na ƙasa.

Septoria sau da yawa yana rinjayar ganye, ƙananan ‘ya’yan itatuwa, petioles, da sepals. Bayyanar ƙananan, wuraren rigar, duhu a launi, yayi magana game da alamun farko na cutar. A hankali, sun fara girma a kan dukan ganye, sa’an nan kuma launin toka naman gwari ya bayyana a kan spots.

Cladosporiosis ko launin ruwan kasa

Wannan cuta ce ta yanayin fungal, idan ba a kula da ita ba, to tana iya lalata kusan kashi 50% na amfanin gona.

Tsarin ci gaban fungal:

  1. Matasa furanni sun fara wahala da farko, an rufe su da aibobi na launin kore mai haske.
  2. Cutar ta yadu a cikin daji, tana cutar da ganye.
  3. Launin tabo yana canzawa daga haske kore zuwa tan.
  4. A mataki na ƙarshe, ƙwayoyin nama sun bushe kuma suna murɗawa, daji ya mutu, kuma kamuwa da cuta ya wuce zuwa wata shuka.

Black spots

Bayyanar baƙar fata masu ɗorewa akan ganyen tumatir sune alamun farko na baƙar fata. Cutar ta fara yaduwa cikin sauri a cikin shuka. Kamuwa da cuta yana faruwa ta hanyar shuka iri mara kyau a cikin ƙasa mara kyau. Babban zafi kuma shine yuwuwar wakili mai haddasawa.

Haske

Alamun cutar za su taimake ka ka zabi mafita don aiki

Alamun cutar za su taimake ka ka zabi mafita don aiki

Wannan naman gwari ne mai tauri wanda zai iya kasancewa cikin iska, ƙasa, har ma da ruwa. Na farko, an rufe ganyen tare da aibobi masu launin ruwan duhu, wanda sannan ya yada cikin tumatir. Idan ba ku sarrafa shi cikin lokaci ba, kuna iya rasa duk amfanin gona.

Baƙar fata

Yanayin da ya dace don ci gaban naman gwari shine babban yawa na shuka tumatir tumatir. Saboda rashin haske, tushen ya fara bushewa ya yi baki, to, tumatir ya karye ya fadi.

Mosaic

Wannan kwayar cuta ce da za ta iya lalata duk wuraren kore. Yawancin masu ɗaukar kaya suna ƙara yiwuwar kamuwa da cutar tumatir. Tushen kamuwa da cuta:

  • kayan aiki marasa magani,
  • tarkacen shuka mara tsabta,
  • kasa mara lafiya,
  • manyan yankuna na kwari na vector.

Da farko, koren ko duhu aibobi suna bayyana akan ganye. Sa’an nan kuma sun canza ganye, girma ya fara farawa. A mataki na ƙarshe, ganyen yana bushewa yana murɗawa.

Aspermia

Kwayoyin cuta da kwari ke ɗauka. Cutar na iya zama a cikin rundunar shuka, misali a cikin chrysanthemum. Alamomin farko suna haskaka tumatir. Sa’an nan kuma ɓangaren na sama ya fara farawa, mai tushe ya ci gaba da rauni, ganye ya zama ƙanana, maras kyau da karkatarwa.

Stick

cuta ce mai saurin kamuwa da cuta wacce za ta iya kama da buguwa a makare. Idan akwai lalacewa, ganyen sun fara bushewa kuma an rufe su da plaque.

Yaki da cututtuka

Fusarium

Maganin iri, jujjuya amfanin gona da kawar da kayan aiki. Hakanan zaka iya zaɓar tsayayyen matasan da zai iya tallafawa naman gwari na Fusarium. Idan har yanzu tsire-tsire ba su da lafiya, to, yi bayani tare da Glyocladin. Hakanan zaka iya amfani da Planriz, Trichocin, Pseudobacterin, Alirin da Gamair – waɗannan magungunan ƙwayoyin cuta ne, tabbas za ku iya amfani da sinadarai, amma kuna buƙatar tuna cewa bayan feshi, ba za ku iya cin ‘ya’yan itacen ba har tsawon makonni 2-3.

Sepatoriosis

Yawancin matasan tumatir suna da juriya da shi, amma saboda amincinsa ana bada shawara don cire ragowar shuka daga wurin ko greenhouse. Lokacin da alamun farko na cutar suka bayyana, ana fesa su da fungicides, ana ba su shawarar sake fesa bayan makonni biyu.

Cladosporiosis

Cladosporiasis shine naman gwari kuma mafi kyawun rigakafin cututtukan fungal – wannan shine kiyaye zafi da sarrafa ruwa.

Har ila yau, wajibi ne a ba wa seedlings isasshen sarari, ba don yin tsire-tsire masu yawa ba. Jiyya tare da kwayoyin halitta ko jan karfe chloride zai ba da kariya ga shuka. Za a iya bi da shuka da abin ya shafa da madara. Kuna buƙatar ɗaukar madara 0.5 kuma ƙara 12-15 saukad da iodine, sannan ku cika da ruwa a cikin rabo na 1:10.

Idan akwai rashin lafiya, ana bada shawara don fesa tumatir marigayi blight tare da magungunan jama’a – waɗannan su ne infusions na ash, tinder, tafarnuwa, kefir, gishiri da madara. Hakanan za’a iya bi da shi tare da epine.

Binciken

Ana iya guje wa cututtuka ko lalata tsiro ta hanyar kashe ƙasa kafin shuka ko magance iri, don guje wa ƙwayoyin cuta da fungi da yawa, ana ba da shawarar yin maganin iri kafin shuka. Ana yin wannan tare da hydrogen peroxide, yana iya maye gurbin potassium permanganate. Girke-girke shine wannan, dole ne ku sanya tsaba a cikin maganin 10% na minti 20. Bugu da ƙari kuma, ana iya amfani da maganin azaman mai haɓaka haɓaka. Har ila yau wajibi ne a lura da zafi na iska da kuma shirya m watering.

Maganin magani

Kuna iya aiwatar da jerin jiyya na ƙwayoyi:

  • Shamaki,
  • Fiosporin,
  • Alirina,
  • Gamair,
  • Baxis,
  • Shamaki,
  • Exosil.

Ana ba da shawarar yin amfani da magungunan jama’a irin su Trichopolum, serum, jiko na ruɓaɓɓen hay ko bambaro, yisti. Amma ku tuna cewa kafin amfani da wani abu, kuna buƙatar sanin kanku da umarnin.

ƙarshe

Ana iya guje wa cututtuka da yawa idan an ɗauki matakan rigakafi. Ci gaba da jujjuya amfanin gona da shayarwa matsakaici, aiwatar da tsaba kafin dasa shuki.

ƙwararrun masu shuka kayan lambu suna ba da shawarar zabar ɗorewa hybrids waɗanda ba wai kawai kare tumatir ɗin ku ba, har ma suna kawo girbi mai yawa.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →