Me yasa ganye suke rashin lafiya da rawaya akan tumatir a cikin greenhouse? –

Tumatir ya zo ga gadajen mu daga Kudancin Amurka, don haka wannan al’ada tana matukar son zafi, zafi da haske. A cikin yankin mu na yanayi, don samar da shuka tare da yanayin da ya dace, ana girma a cikin greenhouses. Amma a wannan yanayin, masu lambu suna fuskantar matsaloli da yawa: ƙarancin germination da ƙananan amfanin gona, ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta masu cutarwa. Ƙarin masu shuka kayan lambu suna damuwa game da tambayar dalilin da yasa ganye ke juya rawaya akan tumatir a cikin greenhouse. Akwai dalilai da yawa na wannan al’amari, kuma sakamakon zai iya zama bakin ciki sosai.

Ganyen tumatir a cikin greenhouse ba su da lafiya kuma sun juya launin rawaya

Ganyen tumatir suna rashin lafiya kuma suna juya launin rawaya

Dalilan yellowing na ganye

Daga cikin dalilai da yawa masu yiwuwa na yellowing na ciyayi a kan bishiyoyin tumatir, da farko, shine cin zarafi na tushen, saboda shuka yana karɓar duk abubuwan da suka dace ta hanyar su. . Tushen da aka lalata ba su cika babban aikin su ba, kuma tumatir ba su karɓar adadin abubuwan da ake bukata na abubuwa masu amfani da ruwa. Wannan yana haifar da gaskiyar cewa ganyen tumatir sun juya launin rawaya a cikin greenhouse.

Lalacewar tushen wata dabi’a ce:

  • shiga tsakani na inji,
  • lalacewar kwari
  • ci gaban cututtuka.

Duk wani keta tushen tsarin shuka dole ne a yi yaƙi da shi.

Ganyen tumatir a cikin greenhouse na iya zama rawaya ko da a ƙarƙashin rinjayar yanayin yanayi da tsarin ƙasa, saboda yanayin iri da iri-iri na amfanin gona.

Lalacewar injina

Tushen tsarin matasa tumatir harbe yana da rauni sosai, don Allah a ba da rahoto. kan saukowa cikin sauki. Kuna iya lalata tushen ta hanyar sako gadaje tumatir. Gudanar da ƙasa loosening, warai tuki da chopper, zaka iya lalata a kaikaice matakai na tushen. A wannan yanayin, bai kamata mutum ya firgita ba: idan kun kula da amfanin gona yadda yakamata, tushen zai yi girma da sauri, kuma babu alamun ganyen rawaya.

Tsire-tsire masu girma

Seedling overexposure shima yana haifar da rushewar tsarin tushen. Don samun girbi na farko, masu lambu suna shirya tsaba don seedlings. Lokacin da germinated tsaba suna shirye don dasa shuki, yanayin yanayi ko wasu dalilai ba sa ƙyale shi. Tsire-tsire suna ci gaba da girma a cikin ƙananan tukwane, tushen tsarin waɗannan harbe ya zama nau’i na bakin ciki, igiyoyi masu tangle. Yawancin su za su karye yayin dasawa. A sakamakon haka, ganyen da ke cikin gadaje tumatir ya zama rawaya kusan nan da nan bayan dasawa.

Tratamiento

Don taimakawa seedlings daidaitawa da tsara ingantaccen abinci mai gina jiki na gadaje tumatir, kuna buƙatar fesa shi tare da maganin taki mai rauni. Yana iya zama phosphates, nitrates ko chlorides. Maganin ya zama unsaturated. Abubuwan gina jiki kada su wuce 1% na jimlar adadin maganin. Ana iya yin suturar foliar na tsire-tsire a kowace rana, har sai bayyanar sabbin tushen da ganye ta hanyar da shuka za ta iya samun duk abubuwan da ake buƙata.

Don hanzarta aiwatar da daidaitawa, ana bi da tushen tsarin harbe tare da mai haɓaka tushen tushen tushen. Ana amfani da su sosai daidai da umarnin masana’anta.

Lalacewa daga fungi pathogenic

Cututtuka masu haifar da fungi na iya cutar da tushen tsarin shuka.

pathogenic fungi na iya lalata tushen shuka

pathogenic fungi kuma iya lalata tushen tsarin tumatir. Mafi yawan cututtukan da ke sa ganye su zama rawaya a kan tumatir a cikin greenhouse sune fusarium da kuma marigayi blight.

Kwayoyin cututtuka suna rayuwa a cikin ƙasa, ana samun su a cikin ‘ya’yan tumatir, a cikin kayan aikin lambu wanda aka yi amfani da shi don sarrafa ƙasa mai cutar.

Tratamiento

A cikin yaki da cututtukan fungal, kuna buƙatar amfani da kwayoyi na musamman, waɗanda ke da yawa a cikin shaguna na musamman. Lokacin amfani da su, dole ne ka kiyaye sosai ga allurai da masana’antun suka ba da shawarar.

Don samun sakamakon, ya zama dole don kawar da ƙasa gaba ɗaya tare da maganin ruwan hoda na manganese. Yana da amfani don hana cututtukan fungal lokaci-lokaci. Don yin wannan, ana kula da kayan lambu tare da mahadi na musamman.

Lalacewar kwari

Lalacewar tushen tsarin na iya zama dabarar ƙwari masu cutarwa waɗanda suke son cin tushen tumatur mai ɗanɗano mai ɗanɗano, yawancin lalacewa na iya haifar da:

Beyar tana son ƙasan da ke da kyau tare da kwayoyin halitta. Ta gina gida, tana tono zurfin da bai wuce 15 cm ba, daga nan sai ta kai tushen tumatur tana ci. A sakamakon haka, ganyen ya juya launin rawaya akan tumatir, sa’an nan kuma dukan kayan lambu ya ɓace.

Yaƙi da bear

Don yaƙar beyar, an haɓaka shirye-shirye na musamman ‘Medvedka’ da ‘Thunder’. Kuma a cikin magungunan gida, jiko mai ɗaci ya tabbatar da kyau. An shirya shi a cikin adadin 150 g na barkono da guga na ruwa. Ana zuba ruwan a cikin mink na kwari.

Wata hanyar da aka tabbatar ita ce maganin acetic. A cikin guga na ruwa, ana tayar da kofuna 2 na vinegar na kowa. Wannan abun da ke ciki yana cike da minks da sassan da beyar ta sanya.

Ikon Wireworm

Ƙwarƙwarar wireworm tana lalata tumatir ta wurin sanya tsutsansa kusa ko a tushen shuka. Suna cin saiwoyi masu ɗanɗano kuma suna aiki sama da mai tushe na ciyayi. Tumatir ba kawai ya zama rawaya ba, har ma ya mutu nan da nan.

Don kawar da tsutsa, yi amfani da cakuda sawdust, yashi da miyagun ƙwayoyi ‘Bazudin’. Sakamakon abun da ke ciki yana sanya shi a cikin ƙasa a kusa da tsire-tsire.

Idan an riga an lura da bayyanar beetles a wurin da tumatir za su girma, wajibi ne a noma ƙasa kafin dasa shuki a cikin greenhouse. zurfin da bai wuce 10 cm ba, ƙananan kayan lambu da aka ɗaure a kan sandunan 15-20 cm tsayi an saka su. Ƙarshen ya kamata su fuskanci waje. Bayan kwanaki 2-3, beetles za su taru cikin sandunansu. Dole ne a tattara su a ƙone su.

Rashi da wuce haddi

При отсутствии вентиляции растение может сгнить

Idan babu samun iska, shuka zai iya lalacewa

Tumatir suna juya rawaya a cikin greenhouse ba kawai saboda lalacewar tushen ba. Duk launin rawaya da danshi mai yawa na iya haifar da yellowing na ganye. Tsire-tsire suna ƙafe da ɗanɗano mai yawa, kuma ko da yake taproot na tumatir yana da tsayi sosai kuma shuka yana da juriya na fari, tushen gefen yana kusa da saman, don haka tumatir yana buƙatar ruwa mai yawa.

Idan tumatir ba su da danshi, manyan ganye suna juya rawaya a cikin greenhouse. tsire-tsire kuma fara murƙushewa. Lokacin da ake girma tumatir da ba a bude ƙasa ba, matsala ta bambanta ya fi kowa – danshi mai yawa. A wannan yanayin, ganye sun fara juya launin rawaya, tsarin tushen ya rube, kuma a sakamakon haka, shuka ya mutu. Don hana wannan daga faruwa, ya isa ya tabbatar da samun iska mai kyau na greenhouse da daidaita yanayin shayarwa.

Rashin abubuwan gina jiki

Bayyanar ganyen rawaya akan tumatir a cikin greenhouse na iya zama alamar cewa ana aiwatar da abinci mai gina jiki ta shuka ba daidai ba, watakila ana amfani da takin da ba daidai ba ko kuma a cikin adadi mara kyau.

Potassium, nitrogen, magnesium da sauran macro- da microelements ana buƙata a duk matakan haɓaka amfanin gona. Rashinsa, da kuma yawan abin da ya faru, yana rinjayar ba kawai ganyen tumatir ba, har ma da shuka gaba ɗaya.

Idan harbe na amfanin gona suna da rauni, tare da mai tushe na bakin ciki, ƙananan ganye, tumatir ba su karbi nitrogen ba. A wannan yanayin, ana shayar da shuka tare da amfani da takin mai ɗauke da nitrogen. Magani mafi sauƙi shine shayar da tumatir:

Ana nuna bayyanar ƙananan potassium ta bayyanar ƙananan launin rawaya, daga baya suna haɗuwa zuwa wuri guda na rawaya.

Don sake cika ajiyar potassium a cikin gadaje tumatir, kuna buƙatar shayar da su tare da bayani na potassium sulfate.

Tare da rashin manganese, ƙananan ganye suna fara rawaya da farko, sannan sai tsofaffi. Rashin ajiyar phosphorus yana haifar da ba kawai ga bayyanar ganyen rawaya ba, har ma da mutuwar su ta gaba. Ta hanyar karkatar da ganye mai launin rawaya, shuka yana amsawa ga rashin magnesium.

Yadda za a gyara lamarin

Maganin matsalar ita ce ciyar da gadajen tumatur yadda ya kamata. Mafi kyawun zaɓi shine yin amfani da taki mai rikitarwa wanda aka bayar a cikin shaguna na musamman. Sun ƙunshi duk abubuwan da ake buƙata don amfanin gonakin kayan lambu.

Idan kun fi son hanyoyin jama’a, kawai yi amfani da zubar da kaji. Da farko, ana shirya giya mai uwa, bayan haka a kowace lita 2 ana shayar da guga na ruwa mai tsabta kuma ana shayar da gadajen tumatir.

Idan lafiyayyen ganye ya fara juya rawaya akan tumatir a cikin greenhouse, yana da gaggawa don kafa. Ba za a iya yin watsi da ganyen rawaya ba, saboda sakamakon hakan na iya zama rashin girbi, da lalata ciyayi gaba ɗaya, ƙasa mai kamuwa da cuta, da yaduwar kwari.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →