Dalilin da yasa Tumatur na iya samun Farin ganye –

Tumatir suna da ƙarfi sosai kuma tsire-tsire masu ƙarfi, ba shi da wahala a kula da su. Amma akwai lokutan da mutanen da ba su da masaniya kan noman tumatir sukan sami yanayi inda ganyen tumatir ya zama fari. Me yasa tumatir ke zama fari?

Abubuwan da ke haifar da fararen ganye a cikin tumatir

Abubuwan da ke haifar da blanching ganye

Ba kowa ba ne ya san dalilin da yasa tumatir ke zama fari da abin da ki ke shafar wannan. Musamman idan kun kula da kyau, ruwa da taki. A yau, masana suna ganin dalilai da yawa da za su iya shafar wannan.

Kunar rana a ciki

Sau da yawa wannan matsala tana faruwa a kan kananan bushes. Idan kun lura cewa shukar ku ta fi fari daga sama kawai, wannan na iya nufin gaskiyar cewa hakan ya fi faruwa saboda tsananin kunar rana. Wannan yana faruwa idan:

  • Nan da nan aka fallasa sabbin tsiron da ba a shirya don rana ba a ƙarƙashin sararin sama.
  • lokacin da kuka dasa tsire-tsire kai tsaye daga tukunya zuwa ƙasa.

Rigakafin cutar

Muhimmiyar doka ita ce tun yana ƙanana ya kamata a yi amfani da tsiron don kai tsaye hasken rana. Hanya mafi sauƙi don magance wannan matsala ita ce sanya seedlings a cikin taga. Idan saboda wasu dalilai babu hanyar yin hakan to akwai wani zaɓi. Babban ma’anarsa shine daidaito. Mako guda kafin shuka kai tsaye a cikin ƙasa, ɗauki tsire-tsire a cikin rana don sa’o’i da yawa, amma yin haka a lokacin aikin hasken rana mai sauƙi.

Tuni bayan dasa tumatir a cikin ƙasa, ya zama dole don kare su, saboda haka zai yi kyau idan kun rufe su da lutrasil. Idan tumatir suna cikin lambun, sanya arches kuma a rufe su.

Mafi kyawun zaɓi shine amfani da greenhouses. Tumatir a can za su ji lafiya kuma su ci gaba da kyau. Na ɗan lokaci, yana da kyau a rufe duk greenhouses kuma buɗe su lokacin da ya cancanta don shayarwa ko samun iska. Lokacin da zafi, za ku iya yin iska na tsawon lokaci.

Hanyoyin fada

Abin takaici, ba zai yiwu a sake dawo da tsohuwar bayyanar zuwa bushes ba, amma akwai damar da za a cece su. Bayan rana ta faɗi gaba ɗaya, a bi da duk ganyen rawaya tare da Epin – irin wannan shiri zai taimaka wa tumatir tsira daga damuwa.

Ya kamata a yi irin wannan hanya sau 3, sau 1 a mako, a rana guda. Hakanan kuna buƙatar fahimtar cewa shukar da ta shafa za ta murmure kuma ta girma na dogon lokaci.

Brown spots

Ba kowa ba, har ma masu sana’a na lambu, na iya cewa tabbas dalilin da yasa suka zama fari. tumatir ganye ganye. Akwai dalilai da yawa na wannan, kuma ɗayan su shine launin ruwan kasa. Sau da yawa tumatir da aka girma a cikin greenhouses suna fama da irin wannan sabon abu. Alamomin cutar:

  • gindin takardar zai kasance yana da ɗan ƙaramin yanki wanda za a rufe shi da farin Layer.
  • sai aka ce Layer ya canza launi kuma ya zama launin ruwan kasa tare da ɗan launin ruwan kasa. ,
  • A saman kowane ganye akwai ɗigon rawaya masu kama da tabo.
  • idan cutar ta kasance a mataki na ƙarshe, ganyen daji ya fara murɗawa, sannan ya bushe.

Yadda ake fada

Don dalilai na rigakafi, a kai a kai ba da iska a cikin greenhouse.

Don kauce wa samun iska na yau da kullum na greenhouse

Babban dalilin da yasa wannan cuta ke kaiwa daji hari shine yawan yawan zafi a cikin yanayi da yanayin zafi. A matsayin ma’auni na rigakafi, ana iya amfani da kullun da kuma samun iska mai kyau.

Idan kawai ku lura da irin waɗannan alamun a kan daji, ya kamata ku bi da shi nan da nan tare da cakuda Bordeaux. Wannan hanya ya kamata a yi sau 4 zuwa 5 tare da tazara na kwanaki 10.

Farar rube

Irin wannan cuta ana danganta shi da cututtukan fungal waɗanda ke shafar mai tushe da ‘ya’yan itacen daji. Wannan kuma ya shafi shuke-shuken da ke cikin buɗaɗɗen wurare da greenhouses. Alamomin cutar:

  • kyallen jikin shuka duka suna da ɗanɗano mai ɗanɗano da daidaiton santsi.
  • Bugu da ƙari, a wuyan doki, mai tushe da kuma a kan babban tushe, za ku iya ganin fararen neoplasms, kama da naman gwari.
  • a sakamakon haka, ‘ya’yan tumatir za su bushe a hankali sannan su mutu.

Idan zafi a cikin dakin ya yi ƙasa sosai, amma zafin jiki yana da girma, to, irin wannan rashin lafiya zai iya lalata shuka a cikin kwanaki 4-5, kuma babu wani abin da za ku iya yi game da shi.

Hanyoyin magance cutar

Dokar ita ce ƙirƙirar cikakkiyar yarda da yanayi mai dadi don kula da tsire-tsire. Haka nan, idan ka ga wuraren da suka kamu da cutar nan take a daji, to sai a cire su nan da nan don kada su cutar da duk tumatur da ke kusa da su.

Duk ganye da rassan da kuka yanke, suna buƙatar sarrafa su tare da alli da aka murƙushe, gawayi mai tsabta, kuma ƙara potassium permanganate ko jan karfe sulfate. Har ila yau, fesa da ruwa na Bordeaux, hanya mai kyau don hana shi.

Foda mold

Cutar tana haifar da ƙwayoyin cuta kamar naman gwari na marsupial. Cutar tana kama da wani ya zubar da ganyen ganye a daji ko kuma ya zubar da fenti a kan shuka cikin rashin kulawa. Alamomin cutar:

  • galibi ana samun fararen tabo mai launin toka mai launin toka a ƙarƙashin ganyen,
  • wani lokacin ana iya samun tabo mai rawaya a saman ɓangaren ganyen,
  • A sakamakon haka, ganyen suna ƙone a ciki sannan su bushe gaba ɗaya, wani lokacin ana iya samun furanni da tabo.

Ana samun wannan cuta sau da yawa a kan shrubs da ke cikin buɗaɗɗen ƙasa ko a cikin greenhouse. Dalilin haka shi ne kwatsam canje-canje a zafi da zafin jiki. Yana da wuya a magance irin wannan cuta, kamuwa da cuta da sauri ya bambanta tare da tushen tsarin. Idan ruwan sama ya yi yawa sannan ya yi zafi sosai, to sai a rika sarrafa tumatir nan da nan, duk wani shiri na musamman kamar Tsineba zai yi.

Maganin cuta

Da zarar kun sami alamun farko na cutar, ya kamata ku cire duk wuraren nan da nan kuma ku rabu da su. Bayan haka, duk tumatir yakamata a bi da su da kwayoyi kamar: Haupsina, Trichodermin, Tsineba. Zaɓi ɗaya daga cikinsu kuma sarrafa shi sau 1. Idan cutar ta sake bayyana kanta, sake maimaita tsarin duka.

Lokacin dasa shuki, koyaushe bi da shuka, kamar yadda zaku iya tsammanin, yana da kyau a aiwatar da rigakafin nan da nan. Daidai wannan tsari yana faruwa a lokacin dasawa, musamman lokacin dashen tumatir.

Domin magance cututtukan tumatir, abu na farko da ya kamata ku yi shine fahimtar ainihin abin da kuke fama da shi, domin yawancin cututtuka na iya haifar da fararen fata da tabo a kan ganyen tumatir. Farar plaque akan ganyen shuka koyaushe alama ce mara kyau wacce dole ne a yi yaƙi.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →