Dokokin shayar da tumatir bayan dasa shuki –

Lokacin girma tumatir, yana da mahimmanci a bi shawarwarin kulawa, saboda alamun aikin sun dogara da shi. Za mu bayyana yadda ake shayar da tumatir yadda ya kamata bayan dasa shuki a cikin labarin.

Dokokin watering tumatir bayan dasa shuki

Tumatir watering dokokin bayan dasa

Halayen ban ruwa

Idan ana shayar da tumatir da kyau bayan dasa shuki, wannan yana haifar da sakamako gabaɗaya:

  • haɗarin cututtuka a cikin shuka yana raguwa,
  • bushes sun fara haɓakawa da haɓaka daidai.
  • akwai tabbatacce acclimatization ga muhalli,
  • Sauƙaƙan kulawa na bushes.

Domin matasa seedlings su ji dadi, yana da muhimmanci a kiyaye tsarin zafin jiki. Tumatir na iya mutuwa daga ɗan canjin yanayin zafi. Yanayin zafin jiki bai kamata ya zama ƙasa da 12 ° C ba. Amma zafin dakin ya kamata ya kasance a cikin kewayon 18-25 ° C.

Ban ruwa a cikin bude ƙasa

Dole ne a shayar da tsire-tsire da aka dasa bisa ga wasu dalilai. Yana da mahimmanci a kula da yanayin yanayi da abun da ke cikin ƙasa.

Ya kamata a gudanar da shayarwa a lokacin da yawan zafin jiki na iska ba ƙasa da 15 ° C. Ƙasa don tumatir dole ne ya sami tsaka-tsakin tsaka-tsakin tsaka-tsakin, saboda kuma ƙasa mai acidic da alkaline yana da mummunar tasiri.

Idan yana da kyau a murkushe dasa bishiyoyin tumatir tare da peat, busassun humus ko kawai sassauta saman saman ƙasa, to, buƙatar ruwa na kwanaki 6-7 na gaba sun tafi. Kada ku yawaita shayar da tsiron tumatir da aka dasa don kada tushen tsarin ya lalace kuma ya fara girma a cikin ƙasa.

A lokaci guda tare da shuka, ana shayar da seedlings.

Idan kun dasa ta amfani da hanyar rami, ana bada shawarar zuba lita 2-3 na ruwa a cikin kowannensu. Idan an yi amfani da hanyar trenching, to, ya kamata a daidaita yawan ruwa, dangane da adadin bushes.

Lokacin shayarwa

Bayan dasa shuki, yana da kyau a shayar da tumatir da safe. A wannan lokacin, rana ba ta soya da yawa. Idan ƙasa ta bushe da ƙarfi daga rana da rana, zaku iya sake shayar da ita da daddare.

Shayar da tumatir da ruwan dumi

Shayar da tumatir da ruwan dumi

Ya kamata a zuba aƙalla lita 1 na ruwa a ƙarƙashin kowane daji. Zai fi kyau a yi amfani da ruwan dumi, saboda ruwan sanyi zai iya haifar da ci gaban tushen rot.

Shayarwa da safe yana ba da izinin ƙasa don samun daidaitaccen adadin danshi kuma ya kasance sako-sako. Matasa tsire-tsire suna buƙatar ba kawai danshi ba, har ma da oxygen. Ƙasa mai yawa zai hana shuka daga samun daidaitaccen adadin iska kuma zai fara bushewa.

Mitar aiki

Bari mu ƙayyade yawan aikin ban ruwa. Da zarar tumatir ya kafe, ya kamata a sassauta ƙasa da ke kusa da daji. Ana aiwatar da shayarwa na gaba sau 1-2 a mako, dangane da yanayin yanayi. Yayin da tsire-tsire har yanzu suna da ƙananan girman, tsire-tsire ba su rufe a jere ba bayan kowace watering, suna girma.

Ya kamata a yi namo a sama, ba fiye da 3 cm ba. Ana kiran wannan hanya bushe ban ruwa. Wajibi ne cewa evaporation na ƙasa ya ɓace kuma oxygen ya inganta a cikin tushen tsarin.

Akwai ƙananan tashoshi na iska a cikin ƙasa – capillaries. Da bushewar ƙasa ta zama, mafi siraran capillaries. Ta hanyar waɗannan ƙananan capillaries, danshi daga ƙananan yadudduka na ƙasa yana tashi zuwa saman kuma yana ƙafe. Sakon saman saman ƙasa yana lalata waɗannan capillaries kuma danshi yana daina ƙafewa.

Watering a cikin wani greenhouse

Shuka tumatir a cikin greenhouse ya ƙunshi dokoki daban-daban.

Ya kamata a dasa kayan shuka da daddare lokacin da rana ba ta da zafi.Ya kamata a dasa ƙasa tukuna domin tsiron ya yi tushe da sauri.

Kwanaki 10 bayan shuka, ana iya shayar da shi. Don waɗannan dalilai, ana amfani da ruwan dumi kawai. Ana ƙididdige adadinsa ta yadda kusan lita 5 na ruwa ya faɗi a cikin 1 m2.

Mafi kyawun lokacin ciyarwar tushen shine safiya. Idan an gudanar da irin wannan aikin a cikin dare, wannan yana cike da iska, wanda ya rage a kan ganyen shuka, yana haifar da mummunar lalacewa. Jira ‘yan sa’o’i har sai ruwan ya shiga cikin ƙasa gaba ɗaya. Bayan haka, kuna buƙatar buɗe windows a cikin greenhouse.

Samun iska ba zai cutar da tumatir ba. Wajibi ne kawai don sarrafa zafi da zafin jiki. Yanayin zafin rana a cikin greenhouse ya kamata ya kasance a kusa da 25 ° C, amma da dare zai iya sauke zuwa 15 ° C.

ƙarshe

Dasa mai kyau da kuma shayarwa mai kyau yana da matukar muhimmanci ga kowa. al’ada.Musamman ga matasa masu shuka, saboda rigakafi, haɓakawa da ripening ‘ya’yan itace ya dogara da wannan. Kowane lambu ya kamata ya san ka’idodin kulawa, don haka daga baya babu abubuwan ban mamaki mara kyau.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →