Ta yaya kuma yadda ake bi da tumatir daga tushen rot –

Naman gwari akan tumatir na iya lalata duk girbi na gaba. Tsire-tsire masu lafiya, tsire-tsire, bushes suna da sauƙin kamuwa da cututtukan fungal, waɗanda alamun waje daban-daban suka bayyana. Rotting na ‘ya’yan itatuwa da ganye ya kamata faɗakar da lambu. Kawai dace magani na tumatir daga tushen rot tare da na gida da kuma saya kayayyakin zai ceci girbi.

Maganin tumatir daga tushen rot

Tumatir magani ga tushen rot

Don tushen tumatir rot da wuya a rabu da su, kuma jinkirin yau da kullun yana haifar da saurin yaduwar cutar fungal. Cin ‘ya’yan itace da suka kamu yana da haɗari. Ba za ku iya yin ba tare da lalata tushen kamuwa da cuta da sarrafa tumatir masu rauni ba.

Halayen cutar

Irin wannan al’amari a matsayin tushen da tushen rot ya saba da duk ƙwararrun lambu. pathogenic fungi, shigar da yanayi mai kyau, da sauri yada zuwa lafiya shuke-shuke.Makwabta amfanin gona: cucumbers ko kabeji iya sha wahala daga pathogenic microorganisms. Tumatir rot yana shafar tsire-tsire a kowane mataki na ci gaba. Seedlings a cikin greenhouse ba su da kariya ga cututtukan fungal. Rot yana bayyana a cikin amfanin gona da aka dasa a waje kuma an kiyaye shi a cikin greenhouse.

Haɗarin rot na fungal:

  • yana faruwa a kowane lokaci na shekara,
  • yana cutar da tumatir a cikin greenhouse da kuma a cikin bude ƙasa.
  • yana yaduwa da sauri,
  • iskar tana ɗauke da ita daga amfanin gona mara lafiya zuwa lafiyayyen shuke-shuke.
  • kwari ne ke ɗauke da su kuma ta hanyar kaya.
  • yana shiga cikin shuka ta hanyar yankewa da raguwa.

Daga cutar tumatir, tushen rot zai iya rasa duk seedlings. Yana da matukar wahala a girbe amfanin gona mai kyau daga ciyayi masu kamuwa da cuta, kuma ƙwayoyin fungal sun kasance a cikin ƙasa kuma suna barazanar sabbin amfanin gona a nan gaba.

Idan ba a kula da tsire-tsire masu cututtuka ba, duk shrubs na kusa za su shuɗe a hankali. Don guje wa wannan matsala, masu lambu dole ne su ba da kulawa ta musamman ga shuka da kuma takin tumatir.

Alamun tsarin lalata

Gane alamun cututtukan cututtukan fungal ba shi da wahala idan kun kula da amfanin gona yadda yakamata.Da farko dai, rot yana shafar tushen tumatir, kuma cutar ta bayyana kanta tare da sauran alamun:

  • yawancin kusoshi suna siriri,
  • mai tushe ya fara ‘kwance’ zuwa ƙasa.
  • tsiron ya mutu kusan nan da nan.
  • ganyen ya bushe a rana (bayan ganyen ya fadi, sabbin ganyen suna fitowa, wanda nan da nan shima ya bushe).
  • an lullube shi da aibobi masu duhu.
  • A hankali kafar shuka ta yi baki.

Sautin gaba ɗaya na shuka yana raguwa sosai, wanda ke da wahala a lura har ma ga novice lambu. Harbe masu tasowa ba su da lokacin girma kuma su mutu nan da nan. Bayyanar sabon foliage shine kawai ingantawa na ɗan lokaci a cikin yanayin tushe.

Da zarar ƙafar tumatir ta fara yin baƙar fata, maganin ƙwayar cuta ya zama mai rikitarwa. A cikin lokacin da ‘alamomin’ cututtukan fungal suka bayyana, an daina yawan shayar da shuka. Yana da daraja kare amfanin gona mai cutar daga saurin yaduwar naman gwari.

Maganin shuka

Ana iya adana tsire-tsire masu bushewa

Har yanzu ana iya ajiye tsire-tsire masu bushewa

Bayan bayyanar da tushen rot a cikin tumatir, mai lambu yana aiwatar da jerin ayyuka masu zuwa. Tsire-tsire waɗanda suka fara bushewa kawai ana bi da su, amma bushes tare da baƙar fata mai tushe da ƙafafu ba za a iya samun ceto ba. Tumatir (seedlings ko shrubs) za a iya warke ta hanyar jama’a girke-girke ta halitta ko tare da jamiái da aka tsara don yaƙar rot.

Dole ne a yi takin ƙasa ta hanyar zamani: kafin dasa shuki, an lalatar da shi, a ciyar da shi da takin mai magani 1 ko fiye a lokacin girma tumatir, bayan dasa samfuran marasa lafiya, ana tsaftace ƙasa kuma a sake bushewa. Don kada ƙasa ta yi haƙuri da ɓarna na fungal, dole ne a shirya kafin shuka kuma a yi takin bayan haka don shuka wasu amfanin gona.

Kulawar gida

Ciwon Tumatir, amma a cikin talakawa ” Rot ” cuta ce da ke lalata tumatir ta hanyar cucumbers masu kamuwa da cuta ko wasu tsire-tsire. Kasa ita ce mai dauke da cutar, don haka saiwar ita ce ta fara shan wahala. An kawar da kamuwa da cutar basal tare da magungunan gida. Haɗin ingantattun mafita:

  • potassium chloride (ƙara gram 30 na powdered potassium zuwa guga 10 na ruwa).
  • calcium nitrate (kimanin saukad da 5 a kowace lita na ruwa mai tsabta),
  • superphosphate (kimanin gram 10), narkar da a cikin lita na ruwan dumi.

Don hana rot daga yada zuwa sauran amfanin gona, ya zama dole a hankali sarrafa ganye da mai tushe na amfanin gona makwabta. Don tumatir, yi amfani da whey tare da ruwa (zaka iya ƙara abubuwa masu amfani).

Yi amfani da samfur na gida don cire ‘ya’yan itace da ruɓaɓɓen tushen daga mai tushe. Don tumatir, samfuran gida suna da lafiya.Yawan sarrafa tumatir (ana sarrafa tushen tsarin) kada ya wuce sau uku a mako.

Hanyoyin maganin miyagun ƙwayoyi

Tushen rot a cikin shuke-shuken tumatir ana bi da shi tare da kayan da aka saya masu tsada. Idan ana samun fungi a cikin greenhouse ko lambun, ana gudanar da maganin tumatir a matakai da yawa: an yanke rassan da aka lalace kuma an yayyafa shi da sulfur. Ƙananan lalacewa ga tumatir (akan seedlings da shrubs) dole ne a bi da su tare da sulfur colloidal.

A cikin greenhouse ko a cikin lambun, ana kula da shuka tare da Kuproksat (sashe ɗaya na miyagun ƙwayoyi yana diluted a sassa biyu na ruwa). Ruwan Bordeaux yana nuna sakamako mai kyau a cikin yaƙi da kamuwa da cuta a cikin tumatir, ba tare da la’akari da inda aka dasa su ba (a cikin filin ko a cikin greenhouse). An diluted foda da aka saya a cikin lita 1 na ruwa. Ya kamata a canza samfuran da aka saya tare da mafita na halitta don kare tsire-tsire daga fungi.

Binciken

Prophylaxis koyaushe yana da sauƙi fiye da lalata harbe-harbe marasa lafiya. Mai kula da lambu mai hankali yana takin ƙasa tukuna kuma yana ƙarfafa shuka, don samun girbi mai kyau nan ba da jimawa ba.

Ana yin rigakafin har zuwa fall, kuma kafin girbi kawai ana amfani da takin gargajiya ko na gida:

  1. Kafin dasa shuki a cikin greenhouse, yana da kyau a zaɓi nau’ikan da ke da tsayayya da cututtukan fungal.
  2. Ƙasar don dasa shuki tana yin cikakken maganin zafi. Bugu da ƙari, an wanke ƙasa tare da bayani na potassium permanganate (yawancin diluted na miyagun ƙwayoyi an diluted kowace lita na ruwa) kuma an bushe.
  3. Ana dasa tsire-tsire (a cikin greenhouse ko a kan fili mai buɗewa) a ɗan ƙaramin nesa da juna. Bai kamata a bar Agglomeration ba.
  4. Ana takin ƙasa da tokar itace.
  5. Ana amfani da rukunin ma’adinai don takin ƙasa sau biyu a wata.
  6. Ana amfani da Phytosporin don magance shrubs sau ɗaya a wata. .
  7. Ana cire harbe-harbe masu cutar nan da nan daga bushes.

Wani muhimmin yanayin don rigakafin da ya dace shine tsari da daidaituwa. Idan manomi yana da jadawalin shayarwa da takin ƙasa, yuwuwar kamuwa da fungi yana da ƙasa kaɗan.

Cututtukan fungal suna haɓaka da sauri a cikin yanayi mai ɗanɗano, don haka ana tsabtace greenhouse lokaci-lokaci daga danshi (ya rage akan bango ko fim). Abubuwan kari na halitta, irin su magani, zasu taimaka kare shuka daga duk wata barazanar waje. Don waɗannan dalilai, ana renon ɓangarorin whey 1 da ruwa 1.

ƙarshe

Tumatir shuka ne marasa fa’ida waɗanda ke buƙatar kulawa kaɗan. Idan matsala ta faru kuma tushen tsarin shuka ya fara rubewa, mai lambu dole ne ya ɗauki matakai masu tsattsauran ra’ayi: cire mai tushe mai cuta, bi da duk shrubs na yanki, da ƙarfafa masu tushe masu rauni kafin girbi.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →