Mafi kyawun zafin jiki don girma tumatir. –

Tumatir mai son zafi yana buƙatar yanayi mai kyau, gami da ingantaccen microclimate, shayarwa, da haske. Yanayin da aka zaɓa daidai don tumatir ya zama ɗaya daga cikin mahimman abubuwan da ke tabbatar da yawan amfanin ƙasa.

Mafi kyawun zafin jiki don girma tumatir

Mafi kyawun zafin jiki don girma tumatir

Siffofin noman tumatir

Lokacin dasa shuki tumatir da tsaba a cikin ƙasa, duka yanayin yanayin iska da zafi a cikin ƙasa a zurfin shuka suna da mahimmanci.

Dasa tsire-tsire na tumatir a cikin ƙasa mai zafi mara kyau yana nufin hukunta tsire-tsire zuwa cututtuka.

Mafi kyawun zafin jiki na tumatir shine 15ºC. A cikin ma’aunin zafi da sanyio a ƙasa 10ºC, tushen tsarin tumatir ba ya girma kuma ya bushe, bi da bi, 10 ° C – mafi ƙarancin zafin jiki da aka yarda.

Shawara

Gidajen fim ɗin shuka tumatir suna ba da izinin ƙasa don dumama yanayin zafi da ake so idan an rufe su nan da nan bayan shuka, musamman da dare. A cikin lokuta masu gaggawa, lokacin da ake buƙatar dasa shuki, amma babu lokaci don dumi ƙasa, lokacin dasa shuki ba a yarda da shi ba, kuma lokacin da aka dasa bishiyoyin tumatir, an zuba karamin ruwan zafi a kowace rijiya. Irin wannan shayarwa a matakin farko yana ba da tsire-tsire tare da zafin jiki da ake so dare da rana, wanda yake da sauƙin kiyayewa ta hanyar rufe shuka ko amfani da zafi na wucin gadi.

Tsarin zafin jiki da aka kafa don tumatir yana shafar ko tsire-tsire za su yi tushe ko girma da ƙarfi, haɓaka da ba da ‘ya’ya a nan gaba.

Kafin dasa tumatir, kuna buƙatar sanin hasashen yanayi. Rashin sanyi zai ba da damar shuka ya taurare a cikin ƙasa kuma ya tsira ko da a cikin yanayin sanyi mara tsammani.

Gujewa mutuwar bishiyoyin tumatir a ƙarancin zafin jiki mafi kyau a lokacin dasa shuki yana ba da damar tushen tushen tushe.

Girman zafin jiki

Tsire-tsire suna buƙatar taurare

Tsire-tsire suna buƙatar taurare

Tumatir masu son zafi suna amsawa sosai har ma da ɗan ƙaramin canje-canje a cikin zafin jiki da bayyanar sanyi a cikin greenhouse da kuma a cikin ƙasa buɗe. Mafi kyawun zafin jiki don girma tumatir ya dace, dangane da matakin ci gaban kayan lambu:

  • daga lokacin shuka tsaba zuwa farkon harbe-harbe na tumatir, ana kiyaye zafin jiki a matakin 20 ° C zuwa 25 ° C;
  • a farkon harbe ko bayan dasa shuki, ana kiyaye matakin zafi a cikin greenhouse na akalla kwanaki 4-7 a cikin kewayon 12ºC zuwa 15ºC a rana kuma aƙalla 6ºС-10ºC da dare,
  • A cikin lokuta na noman tumatir, yawan zafin jiki yana kiyaye a 20ºС-26ºC a ranakun da yanayi mai kyau th, 17ºС-19ºС a cikin ranakun girgije da 6ºС-10ºC da dare.

Ƙara yawan zafin jiki na tumatir zuwa 25ºС-30ºC yana ba da gudummawa mai mahimmanci ga ci gaban seedlings, amma don guje wa shimfiɗawar ƙwayar tumatir mai girma, alamun thermal daga baya kwanaki da yawa suna komawa zuwa 15 ° C da aka saba a rana da 10 ° C. C da dare. Ƙunƙarar zafi na shuke-shuke lokacin da yanayin zafi ya canza a cikin iyakokin da aka yarda yana ƙarfafa tushen kuma yana haɓaka tsarin tushen.

Sauye-sauyen da aka yarda

Lokacin da yawan zafin jiki ya faɗi ƙasa da 15 ° C, tumatir yana rage jinkirin aiwatar da sha na abinci mai gina jiki, wanda ke haifar da raguwar ci gaban tushen tsarin. A sakamakon haka, tsire-tsire ba su da tushe sosai.

Rage zafi zuwa 10ºC gaba ɗaya yana dakatar da aiwatar da haɗakar ma’adanai ta tumatir. Ana jiran girma.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →