nau’in wormwood –

Itace tsiro ce ta magani wacce aka dade ana amfani da ita wajen maganin gargajiya. A cikin yanayi, akwai nau’ikan tsutsotsi daban-daban, daban-daban ba kawai a cikin bayyanar ba, har ma a cikin mazaunin, halayen aikace-aikacen.

Nau'in tsutsotsi

nau’in wormwood

Gabaɗaya halaye

Wannan tsire-tsire na dangin Aster yana girma a cikin yanayi mai zafi a kan nahiyoyi na Afirka, Turai da Amurka. A kan ƙasar Rasha, yana samuwa a cikin yankunan kudancin, da kuma a tsakiyar tsakiya da kuma tsakiya.

A yanayi, akwai nau’ikan tsutsotsi daban-daban: wasu tsire-tsire ne na shekara-shekara, wasu na biennial, wasu kuma na shekara-shekara. Dabbobin daji suna cikin nau’i na shrubs ko shrubs.

Kowane nau’in tsutsa yana da siffar ganye da launi daban-daban, girma, da wurin girma. Akwai nau’ikan da ke da ganyen ƙarfe, ruwan shuɗi na azurfa, fari na azurfa, ko kore mai launin toka. Tsayin ya bambanta daga 20 cm zuwa 1 m.

Bayanin shuka ya haɗa da sauƙi a cikin kulawa da juriya ga sanyi. Wannan amfanin gona na iya girma na dogon lokaci ba tare da danshi ba a cikin ƙasa mara kyau, busasshiyar ƙasa.

Dogayen tsire-tsire

Ga masu lambun da suke so su yi ado gonar su, nau’in absinthe masu tsayi sun dace.

Louisiana

Iri-iri na Louisiana – babban shrub wanda ya kai mita a tsayi, yana da fararen ganye da ƙananan furanni masu launin rawaya.

Ƙasar Gida – Arewacin Amirka A cikin aikin lambu, ana amfani da shi azaman al’adun ado. Flowering yana da yawa kuma mai haske, ya fadi a tsakiyar watan Agusta.

Lousiana wormwood shuka ne na shekara-shekara wanda ke da kaddarorin magani. Don shirye-shiryen tinctures na barasa na magani, decoctions da tsantsa don amfani da baki da waje, ana amfani da sashin iska na shuka don matsawa da lotions, ciyawa mai sabo, ruwan ‘ya’yan itace na ganye da busasshen shuka a cikin foda.

Ana amfani da ɓangaren iska na tsutsotsi na Louisiana don korar ƙuma da asu.

Anual

Wannan nau’in na shekara-shekara yana girma a Turai da Asiya, a cikin yankunan yashi, kusa da layin dogo, a cikin steppe. Sunansa na tsakiya shine gritty.

Wannan shuka shine ciyawa mai saurin girma, yana rufe manyan wurare. Tsayin shuka ya bambanta daga 30 zuwa 100 cm. Ganyen suna da haske kore, furannin rawaya ne. Sand wormwood blooms a watan Yuli ko Agusta, dangane da girma yankin.

Shuka ya ƙunshi babban adadin mai mai mahimmanci tare da ƙanshi mai daɗi, ascorbic acid, alkaloids da tannins.

Irin absinthe iri-iri ya sami aikace-aikacensa a wasu bangarorin rayuwa: yin sabulu, turare da magungunan gargajiya (na zazzabin cizon sauro da dysentery). A cikin dafa abinci, ana amfani da wannan nau’in azaman kayan ƙanshi.

Ana amfani da wannan nau’in absinthe a matsayin lambun kayan ado wanda ba wai kawai ya yi ado da lambun ba, har ma yana kawar da kwayoyin cuta da yawa.

Pursha

Dogayen iri-iri tare da tsayin 70 zuwa 90 cm. An kafa tushe tare da adadi mai yawa na ƙananan harbe. Ganyen suna kore, tare da furanni masu launin shuɗi, duka. Furen suna ƙanana, rawaya mai haske, waɗanda aka tattara a cikin inflorescences na panicle.

Irin nau’in Pursha sun fi son girma a cikin ƙananan ƙasa, wurare masu bushewa a wuri mai faɗi.

Tsakanin matsakaici

Tsire-tsire suna da kaddarorin masu amfani

Tsire-tsire suna da kaddarorin masu amfani

Wannan rukunin ya haɗa da lambun lambu da nau’in wormwood na daji, waɗanda ba kawai kayan ado ba ne, har ma suna da kaddarorin masu amfani.

Campo

Yana nufin nau’in perennial, tsayin shuka yana kusan 70 cm. Mai tushe na tsutsotsi launin ruwan kasa ne, ganyen kore ne, furannin ja ne. A cikin yanayi, ana samun wormwood a yammacin Siberiya da tsakiyar Asiya. Ya fi girma a cikin steppe, a cikin lebur wurare, tare da hanyoyi.

Field wormwood yana da ganye da kuma mai tushe, waɗanda ke da wadataccen mai, suna ɗauke da roba. Ana amfani da sabbin ganyen ciyawa a cikin maganin cututtuka da yawa: don cututtuka na ciki, tsarin genitourinary, epilepsy. A kan tushen da aka murkushe foliage, tsire-tsire da man alade suna samar da maganin shafawa na musamman don warkar da rauni.

Mar

Tsuntsaye na bakin teku (teku) sanannen ɗan shekara ne tare da ganyen kore mai yawa. Ya bambanta da sauran nau’ikan ta hanyar ƙamshi mai ƙarfi. Shahararrun sunaye don iri-iri sune absinthe, farin wormwood, farin tsintsiya.

Bayanin Botanical na amfanin gona:

  • tsawo – daga 40 zuwa 60 cm;
  • yana da tsarin tushen tushen bishiya,
  • daji ya ƙunshi mai tushe da yawa waɗanda ke samar da kambi mai yawa,
  • kore ganye, tare da yanke tare da gefuna.
  • furanni ƙanana ne, dusar ƙanƙara-fari, an tattara su a cikin inflorescences panicle,
  • blooms daga Yuli zuwa Agusta.

Yana tsiro a cikin yankin steppe na Rasha a kan gangara, ana samun shi sau da yawa a cikin hamada, saboda haka ana kiransa tsutsotsin tsutsa. Ya fi son ƙasa gishiri kuma yana jure wa fari da kyau. Don wannan, mutane sun sami wani suna – salmon wormwood.

Tincture da aka yi daga ganye da mai tushe na wormwood na bakin teku ana amfani dashi sosai a magani. Maganin jiko suna taimakawa tare da raunuka, poultices, tare da zawo a cikin yara. Sabbin albarkatun ƙasa suna tsoma wani ƙamshi na musamman wanda ke korar ƙuma a cikin falo.

Barguzinsky

Perennial mai launin toka-perennial ya kai cm 50 a tsayi, yana da tushe mai siffar bishiya. Ganye masu launin Emerald, an rufe shi da ɗanɗano. Furen suna ƙanana, an tattara su cikin inflorescences-gungu na guda da yawa. Lokacin furanni ya faɗi a tsakiyar watan Agusta.

Barguzin absinthe yana tsiro a cikin tsaunuka, a kan gangaren duwatsu. Ya yadu sosai a yankin Turai na Rasha.

Armeniya

Shuka shrub na matsakaicin tsayi ya kai tsayin 50-70 cm. Ganyen yana da girma, an raba shi da cirrus, kore, an lulluɓe shi da fulawa, furannin launin rawaya ne, an tattara su a cikin panicles.

An rarraba nau’in Armeniya a ko’ina cikin gandun daji na steppe na Caucasus da Ƙananan Asiya. Wani nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i) wanda aka jera a cikin littafin ja.

Marshall

Полынь Маршалла растет в степной местности

Marshall wormwood yana tsiro a cikin yankin steppe

Wani nau’in shrub wanda ba shi da ƙanshi, ya kai tsayin 50-70 cm. An rufe foliage da mai tushe na shuka da tari mai kyau. Harbin suna ja ko launin ruwan kasa, a tsaye. Ganyen suna kore, suna da yanke tare da gefuna.

Daban-daban na Marshall suna fure tare da ƙananan furanni waɗanda ke samar da kwando. Yana tsiro a cikin lebur wurare: a kan steppe, a cikin makiyaya, gandun daji glades. Ya yadu sosai a Siberiya da Amurka.

Venichnaya

Paniculate ko tsutsotsi mai guba (a cikin Latin – Artemisia scoparia) shekara biyu ce tare da tsayin 40-60 cm. Red buds, purple ko launin ruwan kasa edema. Ganyen suna pinnate, dissected, kore. Furen suna tubular, suna samar da inflorescences panicle. Flowering yana faruwa a watan Yuli kuma yana ƙare a tsakiyar watan Agusta.

Saboda ƙamshi mai ƙarfi da abun da ke da amfani, nau’in tsoro ya zama sananne a cikin magungunan jama’a, dafa abinci, da yin giya.

Ƙananan tsire-tsire masu girma

Wannan rukunin ya ƙunshi ƙananan nau’ikan da ake amfani da su don ado lambun. An dasa su duka biyu da kuma a cikin rukuni. Akwai nau’ikan iri da yawa waɗanda suka bambanta a bayanin.

Schmidt wormwood

Karamin ɗan shekara mai ɗaci mai ɗaci, ƙamshi na azurfa da ganyayen da aka wargaje. Yana fure da ƙananan furanni rawaya. Ana dasa shi sau da yawa kusa da ƙananan nau’in fure, akan faifan dutse, da kuma tare da shinge.

Steller’s wormwood

Tsire-tsire na musamman wanda ya bambanta da sauran nau’ikan tare da buɗaɗɗen buɗaɗɗen buɗaɗɗen fure da ɗanɗano mai laushi. Wormwood Steller kyakkyawan ado ne na lambun, terraces, baranda da bangon gine-gine. Yana tafiya da kyau tare da launuka masu haske.

Tsawon – 30 cm. Yana girma a Japan, Norway da Gabas mai Nisa.

Da walwala

Wannan nau’in ganyen tsutsa yana da kamshi mai ƙarfi, wanda ke bambanta shi da sauran nau’in. Ganyen suna da bakin ciki, lebur, kore, an rufe su da murfin azurfa. Furen suna kore-rawaya da ƙanana.

Ana amfani da shi don yin ado ga gadaje na fure da sassa na lambun. Yana girma a cikin daji a kudu maso gabas na tsaunukan Alpine.

Siffar absinthe mai haske shine ikon kula da kayan ado har ma a lokacin hunturu.

Sanyi

Bishiyoyin da ke ƙasa da kusan 40 cm tsayi suna bambanta ta hanyar kodadde inuwa na ganye. Wormwood blooms tare da sanyi kodadde rawaya ko purple-ruwan furanni furanni. Ana samunsa a tsakiyar Asiya da China. Yana girma a cikin steppe, kusa da itatuwan Pine, duwatsu.

Полынь применяется в лечебных целях

Ana amfani da wormwood a magani

Saboda yawan abubuwan gina jiki, an yi amfani da shi sosai a cikin magani. Ana amfani da shi don yin decoctions da jiko na magani wanda ke taimakawa rage zafi, kawar da zazzabi da zafi.

Ganye, furanni, mai tushe, da tushen tsutsotsi masu sanyi sun ƙunshi mahimman mai, ascorbic acid, da flavonoids.

liyafar Maganin yana da amfani ga kowace cuta ta tsarin huhu.

Póntico

Pontic, ko iri-iri na Roman, ya kai 40 cm tsayi, yana da girma da girma na tushen tsarin. Ganyen suna da azurfa-kore, pinnate.

A cikin yanayi, Pontic wormwood yana samuwa a kan gangaren dutse, a cikin yankin steppe, da wuya a cikin gandun daji na Pine.

Silky

An jera tsire-tsire na tsutsotsi na siliki a cikin Jajayen Littafin. Wannan ɗan ƙaramin ɗanɗano ne mai tsayi tare da tsayin 20-40 cm. Yana da rhizome mai siffar bishiya a tsaye. Mai tushe suna launin ruwan kasa.

Ganyen siliki iri-iri suna da bluish, tare da rarraba cirrus. Furanni ƙanana ne, an tattara su cikin kwanduna. Lokacin flowering ya faɗi a farkon zuwa tsakiyar watan Agusta.

Irin nau’in tsutsotsi na siliki suna girma musamman a yankin Turai na Rasha, yamma da gabashin Siberiya, da kuma a Asiya. Yana faruwa a cikin share, a cikin maras, a cikin yankin steppe, gauraye da gandun daji na coniferous.

Crimea

Taurus, ko Crimean, wormwood shine na musamman na shekara-shekara har zuwa tsayin 40 cm tare da launin toka mai launin toka, ganyaye masu tsayi da ƙananan furanni waɗanda aka tattara a cikin inflorescences na hemispherical. Blooms profusely, lokacin flowering da dama a watan Agusta.

Yana faruwa a cikin Crimea, Caucasus, a cikin Caspian steppes. A cikin ƙasa na Rasha yana girma a cikin yankunan Volgograd da Rostov.

Solyankovidnaya

Dwarf Semi-shrubby shuka mai tsayi daga 15 zuwa 30 cm wani nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i nau’i) wanda aka haɗa a cikin littafin ja.

Perennial yana da harbe-harbe masu kama da bishiya da furanni masu launin ja ko ruwan hoda sosai. Ganyen suna da launin toka, santsi, tare da gajimare cirrus da aka rarraba. Furen suna ƙanana, an tattara su a cikin inflorescences na tsere.

Solyanka nau’in absinthe ya fi son yin girma a cikin ƙasa mai laushi ko ƙasa. Yana faruwa a yankunan Belgorod, Saratov, Rostov da Voronezh.

Austriya

Shrub tare da madaidaiciya mai tushe 20 zuwa 40 cm tsayi. Ganyen kore ne, an rufe su da farar fari. Furen suna ƙanana, rawaya ko ja, an tattara su a cikin panicles. Yana girma a cikin ciyayi, a cikin makiyaya, a gefuna na dajin.

Iri-iri na Austriya yana da daraja sosai kuma ana amfani da shi a cikin shahararrun girke-girke na warkarwa da kuma yin turare. Shafa ganye da mai tushe yana fitar da ƙamshi mai daɗi da wadata.

Farin Fari

Wani nau’in dwarf da ba kasafai ba wanda ya kai 15-30 cm a tsayi, ana samar da shi galibi a cikin Ukraine. Farin madara iri-iri yana da ƙwanƙolin fari masu ƙarfi. Ganyen suna da m, tarwatsewa, kore da kore-kore.

Inflorescences masu sifar pyramidal panicle sun ƙunshi ƙananan furanni rawaya. Yana tsiro a cikin ƙasa mai ciyayi da ƙasƙanci, a kan duwatsu masu duwatsu da duwatsu.

ƙarshe

Wannan shuka yana da nau’ikan iri da yawa, duk sun bambanta. Kowane nau’in yana da mahimmanci saboda yana da ba kawai kayan ado ba, har ma da warkarwa da kayan ƙanshi.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →