Yadda ake hawan doki –

A yau a cikin birni akwai ƴan wurare da za a iya saduwa da wanda ya san hawan doki, amma da kowa ya san yadda ake yi. Sadarwa tare da dawakai suna ba da ƙwarewar da ba za a iya mantawa da su ba ga duk masu sha’awar waɗannan dabbobi masu ban sha’awa. Yadda za a hau doki da yadda za a horar da dabba yadda ya kamata?

Yadda ake hawan doki

Yadda ake hawan doki

Babban ayyuka

Yadda ake koyon hawan doki? Za a iya yi da sauri? – Babban tambaya da sha’awar sabon shiga. Yana da kyau a lura cewa horo ya fi dacewa da koci. Gudun horo na mutum ne: 2 azuzuwan sun isa wani ya ji lafiya a cikin sirdi, yayin da wani ba zai iya jimre a cikin wata ɗaya ba. Duk ya dogara da yadda sauri mutum zai iya samun harshen gama gari tare da dabba, da kuma a kan yanayin yanayin jiki, saboda hawan doki, dole ne ku sami akalla wasu ƙwarewa.

Don masu farawa, ka’idar ta cancanci yin nazari, wanda da farko ya haɗa da aminci:

  • takalma dole ne su kasance masu dadi, ba tare da yadin da aka saka ba kuma tare da lebur tafin kafa, yana da kyau a saya takalma don waɗannan dalilai,
  • Ba za ku iya kusantar mariya daga baya ba: za ta iya harbi.
  • kai ma ba sai ka juya baya kan doki ba idan ba ka so a cije ka,
  • yayin da kake tunkarar dabbar, idan ba ta gan ka ba, sai ka kira sunanta ko kuma ka yi wani irin sauti don jan hankalinta.
  • Kyakkyawan zaɓi shine ciyar da doki Pat snout da ɗan tattaunawa tare da dabbobi, don jin daɗin kansa.

ana sarrafa doki ta hanyar amfani da reins. Reins yana taimakawa jagorar gaba, don haka yana nuna hanya zuwa dabba. Ya kamata a riƙe su don hannayensu su ji an haɗa su da yankin bakin dabbar. Yana da mahimmanci a tuna cewa wannan kayan aiki ne kawai na sarrafawa kuma ba zai taimaka ba lokacin zaune a cikin sirdi.

Idan kana buƙatar tafiya kai tsaye, lokacin yana daidai. Ƙofar zuwa jujjuyawar shine saboda tashin hankali na motsin ciki, na waje yana haɗe zuwa wuyansa kuma yana sarrafa matsayi na kai. Ana gudanar da gudanarwa ne kawai a kan kuɗin hannun. Lokacin rubuta wani dalili, haɗin gwiwar hannu kawai suna motsawa, wani lokacin hannayen suna lanƙwasa a gwiwar hannu, kuma baya baya motsawa. Yana da matukar muhimmanci a koyi yadda ake hawan doki daidai:

  • da farko a cikin kashin mahaifa, sai a ja rein a juya zuwa ga doki.
  • an dora hannun dama akan maniyyi,
  • An sanya ƙafar hagu a cikin motsi kuma an sanya shi zurfi: rike da baka, kana buƙatar jaddada gwiwa na kafa na goyon baya a kan sirdi, da kuma turawa na biyu daga ƙasa kuma jawo jiki tare da hannunka, ja shi a kan dabba. ,
  • ba kwa buƙatar fada cikin sirdi, saukowa mai kyau ya ƙunshi motsi masu santsi.

Babban abu shine koyan tuƙin doki daidai. Ana gudanar da sarrafawa ba kawai a kashe hannun hannu ta hanyar reins ba, har ma da ƙafafu, ta wurin shankelnoy, wanda ke cikin motsi daga ƙafa zuwa gwiwa. Wannan yanki na kafa yana danna gefen dokin kuma yana sa shi motsawa. Ya kamata a auna duk motsin ɗan adam da santsi, idan kuna buƙatar tafiya madaidaiciya, juyawa ko samar da motsi mai sauri, ku tafi a cikin gallop, alal misali, motsin ya zama ɗan wahala kuma ya fi dacewa.

Lokacin da aka matsa lamba akan abin da ake so, dokin dokin yana juyawa a inda aka zaɓa. Motsi tare da kishiyar kafa yana ba ku damar canza yanayin motsi ko dakatar da dabba. Idan ba a aiwatar da umarnin ba, to ƙungiyoyin sun yi laushi sosai kuma dole ne a canza ƙarfin matsa lamba. A ƙarshen tafiya, dole ne ku sauka daga dokin da kyau.

Don koyon ainihin ƙa’idodin tuki, kuna buƙatar ɗaukar kwas na ka’ida kuma gano menene sunan duk ‘uniform’ doki da ake buƙata don sarrafawa, da kuma sunayen duk ƙungiyoyi. Lokacin gudu doki, yana da mahimmanci a ji dabbar kuma ku iya matsa masa lamba don yin biyayya da bin umarni. Zai fi kyau a sami mai horarwa mai kyau wanda ya kasance yana yin hawan doki shekaru da yawa.

Shawara

ƙwararrun mahaya sun rubuta jerin sunayen da suka haɗa da shawarwari masu taimako ga masu farawa don koyon hawan da sauri. hawan doki Dokokin da aka kwatanta suna da sauƙi kuma masu sauƙi ga masu farawa su koyi. Koyan hawan doki.

  • Mataki na farko shine koyon hawa. An sanya ƙafar hagu mai zurfi a cikin motsa jiki, kuma an tura ƙafar dama daga ƙasa. Tare da taimakon hannuwanku, kuna buƙatar matsi jiki kuma ku jefa ƙafar dama.
  • Dole ne a koyaushe a daidaita baya. Reins ne kawai mai kula da motsi, ba sa taimakawa su zauna a cikin sirdi.
  • Domin doki ya fara tafiya sannan ya fara motsawa a wani ƙayyadadden gudu, dole ne a danna gefen dokin tare da ƙafafu. Idan ba a bi umarni ba, dole ne ku ƙara ƙarfi.
  • Shigar da motsi ana yin shi ta hanyar ja wani lokaci na ciki. Idan kun yanke shawarar tsayar da dokin, dole ne ku ja ragamar zuwa gare ku, ko ta yaya.

A lokacin tafiya, yana da mahimmanci don motsawa tare da doki, mai hawan doki dole ne ya ƙarfafa kowace ƙungiya tare da motsin jikinsa, to, dabba, jin ma’auni, zai fara juyawa da sauri. Dokokin tuƙi suna da sauƙin koya da aiki. Babban batu a cikin horo shine sanin doki. Kuna iya bi da su da apples ko karas don kawo dabba kusa.

Horon yana gudana ne a matakai uku. Mataki na farko shine tushe. Mataki na biyu shine motsa jiki masu rikitarwa, canzawa zuwa gallop. Mataki na uku shine aiwatar da ƙungiyoyi masu rikitarwa, shawo kan cikas. Tabbas, mataki na uku gabaɗaya na zaɓi ne. Komai zai dogara ne akan burin mutum ɗaya na mafari.

horo mai zaman kansa

Kuna iya koyon hawan doki ba tare da mai horo ba. Babban abu shine karanta wallafe-wallafen da suka dace da farko don koyon duk abubuwan da suka dace. Babban dokoki ga mutumin da ke hawan doki shine tufafi masu dadi wanda mahayin ya ji dadi kuma an rage raunin da ya faru. Kar a manta da kwalkwali mai karewa da gwiwoyi yayin darussan farko.

Bayan hawa a cikin yashi, ya kamata ku bincika motsi a gaba da bayan mahayan. Yana da mahimmanci a ci gaba da tuƙi da kafaɗar hagu, wanda ke nufin tafiya zuwa juna ta yadda mutane za su wuce da kafaɗunsu na hagu kusa da juna, idan ba ku san yadda za su kewaye ku ba, yana da kyau a dakatar da dabbar kadan kadan. kuma ku ƙyale wani mahayi, bayan lokaci za ku sami kwarewa kuma za ku sami ‘yanci don fahimtar gefen da za ku wuce. Dokokin hawan doki sun haɗa da kiyaye nesa – wannan abu ne mai mahimmanci ga masu hawan doki a karon farko. Mafi kyawun nisa shine 2 m.

Da kyau, ƙananan sassan sassan da ke gaban dabbar tafiya ya kamata a gani. Idan kun yanke shawarar yin horo a fage ɗaya tare da ’yan wasa, dole ne ku fara koyon yadda ake shigar da lanƙwasa kuma ku yi shi cikin sauri. Duk kulob din dawaki yana da nasa bukatu da ka’idojin da dole ne a yi nazari a gaba.

Horon doki

Hakanan yakamata a horar da ku don hawan dokin ku, idan kuna shirin yin amfani da shi don zagayawa cikin gari. Duk da haka, dabbobi ba koyaushe suna nuna sha’awar yin biyayya ba, don yin hulɗa. Yawancin lokaci ana samun matsaloli a cikin sadarwa tsakanin mahayi da doki.

Abu na farko da za a tuna shi ne cewa horo tsari ne mai wahala ba kawai ga mutum ba, har ma ga dabba, don haka ba kwa buƙatar nuna fushi da zalunci idan wani abu ba ya aiki. Wannan hanya ce ta kai tsaye ta jefa dabbar da kanta. Domin horon ya yi nasara, dole ne ku yi haƙuri da nazarin halayen dawakai.

Da farko, matsaloli suna tasowa tare da horarwa saboda mutum ɗaya. Ba shi yiwuwa a fili tsara lokacin aji don duk dawakai. Kowane doki, kamar mutum, mutum ne. Dabbobi suna jin harshen jikin ɗan adam daidai, kuma idan ba ya hutawa, doki ma ya fara damuwa. Idan babu lokaci mai yawa don darussan, yana da kyau a yi ƙasa da ƙasa, amma da inganci, fiye da yin gaggawar koyon yin komai a lokaci ɗaya.

Yana da matukar muhimmanci a sami cikakken tsarin horo. Zana duk darussan a matakai shine damar kai tsaye don adana lokaci mai yawa. Hakanan ya kamata ku shirya a gaba kayan aikin da za a buƙaci don horarwa. Duk hankalin mahayin da ke fage ya kasance na doki guda ne.

Bai kamata ku damu ba idan ba ku cim ma abubuwa da yawa lokaci guda ba. Dawakai, kamar mutane, suna da nasu aibi da tsoro. Yana da mahimmanci a koyi jin daɗin ƙananan nasara. Idan doki yana tsoron motoci, kar a tsawata masa domin bai tunkari motar ba. Yana da kyau ta yi nisa, duk ranar da ta wuce tazarar za ta yi guntu kuma a ƙarshe dabbar za ta saba da ita kuma ta daina tsoron ko da motsin motoci. Ya kamata a ƙarfafa ƙananan nasarori, wannan zai taimaka wajen hanzarta tsarin ilmantarwa.

ƙarshe

Hawa aiki ne mai daɗi da amfani sosai. Hawan hawa shi kaɗai a kallon farko yana kama da burin da ba za a iya cimmawa ba ga masu farawa. Babban abu shine bin duk ka’idoji kuma kuyi biyayya da koci yayin darasi. Ana ba da shawarar cewa aƙalla azuzuwan 3-4 su faru tare da ƙwararren mai horarwa.

Darussan farko sune ka’idar da kuma shirye-shiryen tufafi masu dacewa. Wannan yana biye da azuzuwan farko, waɗanda suka haɗa da sanin doki da koyan abubuwan da suke saukowa, farkon motsi. A nan gaba, akwai nazarin salon motsi daban-daban, sannan kuma dabaru.

Idan ka yanke shawarar yin atisayen kai tsaye ba tare da koci ba, ya kamata ka fara sanin ka’idojin kulob din dawaki. Da farko ya bayyana a fage, dole ne ka ga wanda ya tuka ta yaya. Yana da mahimmanci a bi dokar kafada ta hagu a cikin zirga-zirga mai zuwa.

Haɗawa abu ne mai sauƙi. Bayan koyo game da iyawar dawakai masu ban mamaki, ba za ku iya rayuwa ba tare da su ba.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →