Yadda ake sara dankali da hannu –

Shuka dankali ya ƙunshi shuka, barin, da girbi. Sassaƙa na dankalin turawa, tare da kayan aiki na musamman ko tarakta na hannu yana ɗaya daga cikin mahimman matakai don kula da amfanin gona. Zaɓin hanyar ya dogara da girman jadawali.

Hilling dankali da hannu

Kungi dankali da hannu

Manufar aiki

Ana yin tudun dankalin turawa don ƙara yawan aiki ta hanyar kare daji da kulab. ta daga mummunan yanayi. A lokacin aiki, ƙasa tana kwance, yana barin tushen ya cika da iskar oxygen da danshi.

Lokacin da tubers ya bayyana, ‘ya’yan itatuwa suna kusa da saman, suna kaiwa ga yin burodi a rana ko daskarewa lokacin da zafin jiki ya ragu da dare. Yin launin dankali yana taimakawa kare dankali.

Tasirin hawan dutse:

  • kare shuka daga mummunan yanayin yanayi,
  • kara yawan tubers,
  • guje wa kwari,
  • samuwar bushes da ba sa boye sauran.
  • ƙarfafa mai tushe.

Dokokin kisa

Haɗin kai bisa ga waɗannan ƙa’idodi:

  • Ana aiwatar da aikin farko lokacin da harbe 8-12 cm tsayi suka bayyana. A cikin yanayin sanyi, an rufe bushes gaba ɗaya da ƙasa don kare tsire-tsire matasa daga sanyi. A cikin yanayin zafi, hawan dankali yana faruwa daga baya.
  • Ana buƙatar Hilling a karo na biyu lokacin da aka kafa tubers. Yana da mahimmanci a yi haka kafin flowering. Lokacin da ya dace yana farawa kwanaki 14-20 bayan hanya ta farko.
  • Yana da kyau a gama na ƙarshe lokacin da bushes suka kai tsayin 23-26 cm. Fesa ƙasa tare da tushe. Har ila yau, ƙasa tana warwatse tsakanin rassan don su yi girma.

Ana aiwatar da hanyar a cikin ƙasa mai laushi a lokacin sanyi na rana. Mafi kyawun zaɓi shine safiya ko rana bayan ruwan sama. Wannan yana ba wa dankalin turawa ƙarin danshi lokacin da ake yin ƙwanƙwasa. Lokacin da furanni suka bayyana, ana yin hanya a hankali don kada ya lalata tubers yayin lokacin saiti.

Kada ku gudanar da aikin a cikin ƙasa mai bushe: wannan yana sa shuka ya yi wuyar girma kuma ya sa ya zama mai sauƙi ga kwari.

Jagorar Hilling

Akwai hanyoyi guda 2 na hawan dutsen hannu

  • Rowing – An kafa tudu daga ƙasa kusa da gindin daji don mai tushe ya girma.
  • Saka ƙasa a cikin daji. Kafin a ja ƙasa, ana buɗe mai tushe ta yadda bayan tamping su gyara kuma suyi girma a wurare daban-daban.

Ana yin aikin hannu ta amfani da fartanya da shebur. Yin amfani da irin waɗannan kayan aikin hannu yana da ma’ana kawai a cikin ƙananan wurare.

Hilling yana taimakawa kare tushen tsarin

Hilling yana taimakawa kare tushen tsarin

Lokacin amfani da fartanya, ana jan ƙasa zuwa cikin daji don ɗan tsayi. Tare da shebur, kawai suna dibar ƙasa har zuwa gindin shukar. Tudun da aka samu ya kamata ya zama tsayi da fadi domin an kare tsarin tushen duka da tushe na shuka.

Yin amfani da kayan aikin hannu

Haɗa dankali don shuka dankali tare da garma mai amfani cikin sauri da inganci. Abubuwan da ke cikin na’urar sune maneuverability, sauƙi na ƙira da versatility. Haɓaka Okuchnik don yanke furrows yayin dasawa da kan kayan aiki don sarrafa tsaka-tsaki.

Zane-zane ya ƙunshi firam, jikin aiki, da weirs don daidaita zurfin sarrafawa. Don amfani, ana buƙatar mutum 1, wanda ya kawo na’urar don aiki kuma yana sa ido kan hanyar.

Akwai nau’ikan hoes na hannu guda biyu:

  • jikin aiki a sigar garma,
  • disco

Lokacin amfani da tudun hannu, yakamata a dasa dankali a jere. Don yin wannan, yana da kyau a yi amfani da alamar lokacin yankan tsagi. Lokacin motsi, jikin aikin yana yanke ƙasa a cikin hanyoyin kuma ya jefar da shi gefe a cikin kurmi. Don guje wa haɗarin lalacewa ga ‘ya’yan itace, wajibi ne a daidaita daidaitaccen kusurwar harin kuma a ci gaba da cizon.

Ɗauki cizon hannu

Don rage farashin kula da dankali, cizo iri ɗaya ne.

Halayen rigger mai haɗa kai:

  • arha,
  • ikon ƙera bisa ga abubuwan da ake so,
  • daidaita ga irin ƙasa,
  • yuwuwar zamanantar da wasu dalilai.

Ƙarƙashin ƙasa shine rashin tabbacin inganci. Ana samar da masu rarraba dankalin turawa na masana’anta bisa ga ka’idoji, kuma ingancin masu rarraba gida ya dogara da masana’anta da kayan aiki.

Don yin spudder da hannu, kuna buƙatar:

  • Bututu mai inci 1 ba komai a ciki,
  • bakin ciki tube don yin sanduna da lintels,
  • 1mm kauri farantin karfe don landfills,
  • karamin weld domin lankwasa karfe,
  • igiya,
  • karfe Disc saw,
  • na’ura mai siyarwa.

Gina na’urar

Hanyar sarrafawa I:

  • A tsaye: An lanƙwasa bututun mita a nesa na 35 cm daga gefen.
  • Samar da sanduna na baya da na gaba. Yi haka, amma tare da ƙaramin bututu diamita.
  • Tattaunawar aikin jiki tare da jiki biyu. An yi garma da farantin karfe zagaye zagaye. Za a yi murfi. Ana shigar da su a wani kusurwa zuwa juna kuma an yi musu walda zuwa kan tebur.
  • Yi wuka yankan. An yi kayan aiki da kayan aiki mai ƙarfi, yayin da yake ɗaukar babban nauyi yayin motsi. Don wannan, takarda na karfe ya dace, wanda aka yanke a cikin siffar kibiya tare da yanki mai kaifi. An welded zuwa firam kuma goge.

ƙarshe

Yana da mahimmanci don spud dankali da hannu a cikin ƙananan wurare. Don manyan lambuna, yana da kyau a sayi tarakta mai tafiya ko mai noma – wannan zai hanzarta aiwatar da aiki sosai.

Lokacin girma dankali, kuna buƙatar saka idanu akan yanayin jeri. An haramta hawan dutse tare da adadi mai yawa na weeds. Dole ne a sare su kuma a cire ciyawa.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →