Kiwon gida na kaji a matsayin nau’in kasuwanci –

A cewar galibin masu kiwon kaji, kiwon kaji a matsayin sana’a na da matukar fa’ida ta fuskar samun riba mai yawa. A lokaci guda, akwai zaɓuɓɓuka da yawa don kiwo wannan tsuntsu, kowannensu zai iya kawo kudi mai kyau. Duk wani zaɓi yana da nasa fa’idodi, fa’idodi, da rashin amfani, waɗanda yakamata a sani game da su. Lokacin yin shiri don kasuwancin kaji, yana da kyau a yi la’akari da yanayin da za a tashe tsuntsu. Farashin abinci, wuraren noma, gina ginin kaji – duk wannan yana rinjayar layin ƙasa. Kuma idan an tsara komai sosai daidai, to, gonar kaji a matsayin kasuwanci za ta fara samun nasara.

Kiwo kaji a matsayin kasuwanci

Noman kaji a matsayin kasuwanci

Zaɓuɓɓuka daban-daban don samun riba lokacin kiwon kaji

Akwai hanyoyi da yawa don gudanar da kasuwancin gida na kaza, kuma manyan gonaki ne kawai ke iya yin su duka. Idan ka yi tambaya, yana da riba ko ba a yi wani abu kamar kiwon kaji a cikin ƙwai a matsayin kasuwanci ba, amsar za ta kasance mai kyau, amma idan ka ɗauki shi da hikima, tun da ka ƙididdige komai a gaba. Kasuwancin kaji bazai da riba idan mai shi, alal misali, bai gina gidan kaji na yau da kullun ba ko kuma bai sayi abinci mara kyau ba. Idan muka yi magana game da nau’ikan irin wannan harka, to menene su:

  • Kasuwanci a cikin nasarar kiwo na kwanciya kaji. Anan an fi maida hankali ne akan samun kwai, sannan a tafi abinci. Domin kiwo, ana siyan kaji ne a matsayin sana’ar irin kwai ko nama da kaji, wanda kuma ake amfani da su wajen nama.
  • Kasuwancin kiwo gida don kajin nama. Wannan hanya tana da nau’ikan iri daban-daban, dangane da iyawa da abubuwan da manomin kiwon kaji ke so. Yana iya zama kiwon broilers ko samar da manya kaji don nama.
  • Samun kaji ko kwai don noma daga baya. Hasali ma, irin wannan kiwo ne na kiwo, amma sun riga sun fi son kiwon kaji a matsayin sana’ar sayar da kaji da ƙwai ga sauran manoma.Misalan irin wannan kiwo shine samun broilers ko sayar da kaji ga wata ƙabila. Kuma kowane ɗayan waɗannan zaɓuɓɓuka yana da nasa bambance-bambance, da kuma kasuwancin sayar da gasasshen kaji.

Abin takaici, ba shi yiwuwa a tsara tsarin kasuwanci don kaji kiwo, wanda kowane manomi zai iya amfani da shi. Yawancin ya dogara da ƙayyadaddun yanki, damar kuɗi na mai kiwon kaji da abubuwan da yake so, yayin da kiwon kaji na asali a matsayin kasuwanci yana da alaƙa kai tsaye da duk waɗannan. Zai iya bayyana ainihin buƙatun da dole ne a kiyaye su lokacin girma kaji a gida. Idan an lura da su, za a iya samun riba mai kyau da samun kwanciyar hankali da kwanciyar hankali. Duk da haka, wani abu yana da kyau a yi la’akari: dokokin gida da ke kula da cinikayya, kamar shimfiɗa kaza.

Abubuwan da za a yi la’akari yayin haɓaka shirin kasuwanci don ƙirƙirar gonar kiwon kaji

Kasuwanci.A kan gonaki don shimfiɗa kaji ko nau’in nama na iya zama mai riba sosai, amma tare da fasaha da tunani game da kiwon kaji. Abin farin ciki, ba shi da wahala a yi kiwon kaji don sayarwa, ko da mafari zai iya rike shi. Dole ne ku fara yanke shawarar inda za a yi kiwon dabbobin fuka-fuki, kamar yadda tsuntsaye ke buƙatar wani yanki, kuma in ba haka ba dole ne ku bincika. Ko da yake sun ce za ku iya kiwon kaji a gida, ɗakin gida bai dace da waɗannan dalilai ba, muna buƙatar aƙalla ƙaramin yanki inda garke ke zaune, to tabbas zamu iya faɗi ko yana da amfani don kiyaye kajin a matsayin kasuwanci. Bayan haka, kuna buƙatar tunani game da gina ginin kaji. Akwai zaɓuɓɓuka da yawa a nan, kowannensu zai iya dacewa sosai a ƙarƙashin wasu yanayi. Lokacin da ake kiwon tsuntsaye a wuraren da ake fuskantar barazanar ambaliya, ana sanya kajin kajin a kan sanduna ko tara. Wasu manoma sun gwammace su tara kuɗi ba su yi harsashin ginin kajin nasu ba, amma ana yin hakan ne kawai idan ƙasar ba za ta iya lalacewa ba, in ba haka ba waɗannan ajiyar na iya haifar da kashe kuɗi mai yawa a nan gaba.

Lokacin da aka riga an zaɓi zane kuma an zana shirin kaji na gaba ɗaya, kuna buƙatar zaɓar kayan aikin gini. Ribar da gonar kiwon kaji kuma ya dogara da nawa ne kudin ginawa. A ina za a fara lokacin zabar kayan gini? Mataki na farko shine gano lissafin farashin masu samar da kayayyaki na gida don sanin irin farashin da aka saita don takamaiman albarkatu. Sannan ya kamata ku je dandalin tattaunawa na gida ku nemi shawara. Ko da waɗanda ba su da masaniya game da ra’ayoyin kalmomi daban-daban, misali kalmomi masu nunawa, suna iya samun dandalin.

Yarinya matasa

Yadda za a ba da kulawar ƙananan yara. kaji, ya danganta da ribar gonar gaba dayanta. Ba tare da la’akari da shi ba, wannan shi ne muhimmin abin da ake kiwon kaji, ko da kuwa ko manomi ya xauka naman kaza, ko ya yi kiwon kaza, ya yi kiwon nama da qwai, ko kuma gasasshen kaji. A kowane hali, za ku yi kiwon kaji kuma ku tabbata suna da yanayi mai kyau. Ya kamata a lura cewa ƙwararrun kajin ƙwararrun kajin sun fi muni fiye da na hybrids na kowane nau’in.

Abu na farko da za a yi la’akari shi ne ko ana buƙatar incubator a gonar. Wataƙila manomi ya yi shirin siyan kajin da aka riga aka ƙyanƙyashe ko kuma ya dogara da kiwon kajin da aka zaɓa don wannan dalili. Idan incubator ya zama dole a cikin gida, yana da daraja ganin yadda sauri zai biya kansa, dangane da farashin ƙwai da kaji. Riba na iya zama mafi girma idan an haɗa incubator da hannu. Yana da kyau a yi lissafin a gaba don yin tunanin duk abubuwan da za a iya kashewa. Wannan wata karamar kaji ce wadda manomi zai yi kiwon kaji. Ko da ƙananan kasuwancin don kiwo waɗannan tsuntsaye ba zai yiwu ba ba tare da mai sauƙi ba. Duk wanda ya fara daga karce zai iya rayuwa tare da ƙaramin akwatin gida wanda aka yi daga tsofaffin kayan daki ko marufi na katako. Sau da yawa brooder da aka shirya yana da tsayi da yawa, don haka ya fi dacewa da rahusa don yin shi da kanka a gida.

Kiwon kwanciya kaji don ƙwai

Ɗayan zaɓin da aka fi sani don yin kasuwanci da kaji shine kiwon kaji a matsayin sana’ar kwai. Kuma abu na farko da za a yi shi ne zaɓar nau’in da ya dace don fara kasuwanci. Abu na farko da za a fahimta shi ne, duk wani nau’in nama da kwai ba su dace da ƙwararrun kiwo don riba ba, don haka ya kamata ku fara da zaɓar nau’in kwai masu dacewa ta yadda za a sami kaji kawai ga manyan kamfanoni, masu matsakaici kuma ba tare da tsinkaya ba. . Wadancan kajin da suka dace da yankin sun cancanci gani:

  • Kuchinsky nau’in jubili ne. Dole ne ku fara tare da gazawar – waɗannan tsuntsaye, abin baƙin ciki, ba su da yawan samar da kwai. Ya bambanta daga 180 zuwa 240-250 qwai a kowace shekara na tsuntsu. Amma waɗannan laying hens suna bambanta ba kawai ta hanyar ma’auni na nau’in kwai ba, suna sauƙin dacewa da yanayin gida kuma ba su da kyau a kiyayewa, kuma suna da nama mai dadi.
  • Kaji na Tetra iri-iri. Wadannan tsuntsaye kuma ba a la’akari da su a matsayin zakara a cikin saurin kwai, amma sun fara yin ƙwai na farko tun suna da shekaru 1 wata, kuma wani lokacin ma a baya, saboda haka Tetra hens suna da riba sosai don samar da wannan samfurin.
  • Highsex irin. An yi la’akari da ɗayan mafi kyawun nau’ikan don farawa, yana da rave reviews. Wakilansu suna kawo matsakaita na qwai 300 a kowace shekara daga kaza; duk da haka, suna da ɗan saukin kamuwa da yawancin cututtuka, duka biyun ƙwayoyin cuta da fungal. Kuma su kadan ne ke shafar su. Kuma suna daidaitawa cikin sauƙi ga yanayin gida kuma ba sa buƙatar kulawa sosai.
  • Kaji kaji. Wannan nau’in ya bayyana da dadewa, amma har yanzu shi ne nau’in samar da kwai da aka fi sani a duniya. A kan cewa an yi kiwon wasu nau’o’in iri da giciye, ba shi da wahala a samu kajin ku. An bambanta shi ta hanyar samar da kwai mai kyau (har zuwa 300 a kowace shekara), farkon balaga da hardiness. Ba su bambanta a cikin bukatun kulawa.

Don kiwo, yana da kyau a kula da nau’ikan irin su Hayseks da Leghorn. Yana da daraja zabar nau’in nau’in kafin gina ginin kaji. Amma idan ka ɗauki, misali, Leggornov, za ka iya amince amfani da misali layout da kuma gudanar da kasuwanci a cikin kaji. Kada ku bi bayan kayan kwalliya kuma ku sayi sabbin nau’ikan da ba a sarrafa su ba. Zai fi kyau mafari ya zana tsarin kasuwanci don kiwon kaji don mai da hankali kan sanannun nau’ikan da yin lissafi bisa gaskiyar cewa za ku kula da irin wannan yadudduka.

Abun cikin kaji

Kuma a nan ya kamata a ce nan da nan: abun ciki na salon salula bai dace da nau’in kwai ba, don haka suna buƙatar kayan aikin kaji da kyau don yin sana’ar kwanciya kaza. Kar a manta da gidajen kwanciya kaji domin su zagaya cikin yanayi mai annashuwa Tsari da sauye-sauye a yanayin zafi, yawan zafi, hayaniya da sauran abubuwa makamantan haka suna rage yawan kwai. Manufar ita ce samar da tsuntsaye tare da yanayin da sakin ƙwai zai kasance kamar yadda zai yiwu. Hakanan ya shafi zabin abinci.

A cikin gidan kaza, zafin jiki ya kamata a kiyaye shi a 23-25 ​​° C. Wannan shine matakin mafi kyau ga yawancin tsuntsaye masu samar da kwai. Wanne zafin jiki ne ake ganin karbuwa? Daga 10 zuwa 27 ° C, kuma wani lokacin har zuwa babba. Amma irin waɗannan canje-canje suna da mummunar tasiri ga lafiyar tsuntsaye da adadin ƙwai da aka sa. Haka nan ana son a yi wani kebantaccen fakin tsuntsayen da ke tafiya, domin motsa jiki na da matukar amfani ga kaji kuma yana da tasiri mai kyau wajen samar da kwai, da saukaka sana’ar kiwo da kiwo.

Ciyar da yadudduka don haɓaka samar da kwai

Kiwon kaji na iya samun riba sosai, amma sai idan mai shi ya kula da kauce wa tanadin da ba dole ba, ta yadda sana’ar kwanciya kaza ba ta haifar da asara ba. Musamman ma, an haramta ba wa tsuntsaye arha ko abinci mara kyau, ban da haka, ba shi yiwuwa a yi ƙoƙarin maye gurbin ingancin abinci tare da adadinsa: a cikin wannan yanayin, ba wai kawai samar da kwai zai ragu ba, amma lafiyar lafiyar gaba ɗaya. yawan jama’a kuma zai kara tabarbarewa. Yawan ciyarwar yau da kullun don yawancin kaji shine 150 g, kuma ciyarwar yakamata ya zama sau 2 ko 3 a rana, dangane da nau’in kaji.

Yanzu dole ne mu yanke shawarar abin da za a haɗa a cikin abincin kaji don irin wannan kasuwancin a matsayin kasuwanci don kiwon kaji da yawa. Da farko dai suna bukatar protein, wato suna bukatar abincin da ke dauke da wannan bangaren. Ƙananan cuku-cuku ko abincin kifi, kek mai, legumes, da sauran samfuran makamantansu cikakke ne. Carbohydrates har yanzu ana buƙatar, saboda haka hatsi, beets, da dankali, da adadin kayan abinci masu haɗaka da aka dogara da su, dole ne su shiga cikin abincin. A lokaci guda, ana dafa beets da sauran kayan amfanin gona. Zai fi kyau a dafa, niƙa da ba a cikin nau’i na porridge.

Vitamins da ma’adanai kuma suna da amfani ga kwanciya kaji. Hanya mafi sauƙi don samun bitamin a lokacin rani shine lokacin amfani da koren ciyawa mai raɗaɗi, saman ciyawar da aka noma, da sabbin kayan lambu waɗanda ke ɗauke da isassun bitamin. Don hunturu, ana ba da shawarar girbi silage daga saman guda ɗaya da wuraren kiwo na kore. Da kyau, a matsayin tushen ma’adanai, alli, kogin da aka murƙushe ko bakin teku, da dutsen ƙasa, sun dace kamar yadda a cikin bidiyo. Har yanzu ana iya amfani da gishirin tebur ta hanyar zuba shi a cikin ruwa ko kuma zuba shi da sauran abubuwan kara kuzari da kaji a cikin kwai, saboda kamfani zai samu dukkan kayayyakin da ake bukata don samun cikakken aiki.

Shirin kiwo na kasuwanci don kaji 100

HAKAN KAZA A MATSAYIN KASUWANCI. Riba, SHARUDI, KAYANA

SAMUN SAUKI DAGA ARZIKI NA SHEKARU 2 Cikakkun sasantawa a gonar da ke filin ku.

Sanya kaji azaman ra’ayin kasuwanci

Abin da za a yi la’akari lokacin yin lissafin riba

Abin takaici, waɗannan ƙididdiga za su zama misali ne kawai, kamar yadda kaji, abinci da farashin gine-gine suka bambanta, ya danganta da yankin, don haka za a tsara tsarin kasuwanci mai tsauri don kwanciya kaji. Kuma kowane manomi zai iya daidaita shi da kansa. Kafin fara sana’ar kwanciya kaji, kuna buƙatar ƙididdige farashin ginin kaji. Kuma a nan komai ya dogara da iyawar manomi. Alal misali, wanda ya san gini kuma yana da yumbu a kusa zai iya yin gidan tsuntsaye na adobe ba tare da kashe kuɗi mai yawa akan sana’ar kaji ba.

Shirye-shiryen kaji na iya zama tsada sosai – daga 200 dubu rubles. don kaji 40-50. Amma kaji sun fi rahusa – ƙananan leghorns za su biya 100 rubles da kaza. Saboda haka, idan kun yi karamin gona don tsuntsaye 50, za ku kashe 5 dubu rubles. a cikin dabbobi da kiwon kaji a cikin kasuwanci. Ɗaya daga cikin kilogiram na abinci na fili don kwanciya kaji yana cikin kewayon 15-20 rubles. Idan kun girbe silage da ciyawa, 100 g na abinci gauraye za a buƙaci kowane kaza babba. Adadin 27500-37500 rubles ga dukan garke za a saki a kowace shekara. Ciki har da kashewa akan kaji da kaji – akalla 60 dubu rubles. A cikin shekara ta farko, don haka, gonar kaji a matsayin kasuwanci na iya da farko kamar zuba jari marar riba.

Da alama wannan yana da yawa, saboda dole ne ku ƙara anan kuɗin don aiwatar da duk takaddun, haraji, da sauransu. ake buƙata tare da layi ɗaya. don fara kiwon kaji a cikin kwai a matsayin kasuwanci. Anan akwai ƙwai na gida kawai waɗanda zasu kashe aƙalla 50 rubles a kowace dozin. Kuma idan mutum yayi la’akari da cewa Leghorns guda ɗaya yana kawo ƙwai 250-300 a shekara, ya bayyana cewa, idan an kiyaye shi da kyau, 1250 rubles ya fito daga tsuntsu. Kuma tare da tsuntsaye 50, zai fito 62500 rubles a shekara tare da ƙananan riba, don haka a cikin shekara ta biyu idan kun sanya kaji a cikin kasuwanci, irin wannan kasuwancin zai biya cikakke.

Kasuwancin kiwo na Broiler

Wani ra’ayi na kasuwancin kaji shine shuka su don nama. Kuma a nan, abu mafi gaggawa shi ne tunanin broilers, a nan ya kamata ku fayyace cewa broilers ba nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’in nau’i ne na nama da nama ba. Suna girma da sauri, suna da sauƙin samun kiba, kuma ana yanka su suna da shekaru 2 watanni, wani lokacin ma a baya. Amma samar da kwai da suke yi ya ragu sosai, kuma tsararraki masu zuwa ba su da abubuwan da suka dace, don haka ana samun su ta hanyar tsallaka ne kawai domin kajin kwanciya su sami riba.

Don kiwon ƙwai da broilers, yawanci iri irin su Brahma, Kokhinkhin, Cornish ko farin Plymouthrock. A lokaci guda, zaku iya ƙoƙarin yin kiwo da tsuntsayen da ake so da kanku (misali, zakara na Cornish da rookie Plymouth hens). Amfani a nan shi ne cewa komai daga ƙyanƙyashe zuwa yanke ana yin shi da kansa. Amma don samun nasarar tsallakewa, ana buƙatar ɗan gogewa. Don farawa, yana da kyau a sayi kaji ko ƙwai a cikin broilers kuma a yi kasuwanci da ƙwai da naman kaza.

Anan kuna buƙatar fahimtar cewa kajin farashin ƙasa da masu kiwon su. Manufar, kamar kullum, ita ce samar da riba mafi girma a ƙananan farashi. Amma a nan kuna buƙatar fahimtar cewa za a ƙara farashin adana tsuntsun kiwo. A gefe guda, broilers ba sa buƙatar babban kaji: akwai isasshen sarari wanda 0.1 murabba’in mita a kowace tsuntsu. m yana nufin kiwon waɗannan kaji na kwanciya a matsayin kasuwanci zai dace. Ba sa buƙatar tafiya da motsi da yawa don kada su rasa yawan abin da suka samu.

Lissafi don ciyar da broilers

Anan kuna buƙatar fahimta: wanda ya yanke shawarar buɗe gonar kiwo ya kamata ya ciyar da yawa akan ciyarwa daidai yana ƙididdige tsarin kasuwanci don cin nasarar noman kaji. Hakanan zaka iya kallon bidiyon da ya dace, wanda ke nuna kusan adadin kuɗi. Ana buƙatar abinci masu zuwa don kaji: masara (30-50% na abinci), alkama (13-20%), soya (15-25%) da sunadaran. Kamar yadda furotin, kashi ko abincin kifi (5-6%) ko madarar foda ya dace. Hakanan yana da daraja ƙara yankakken ciyawa, da kwanaki 4-7 – yisti. Ga wasu daga cikin bita-da-kullin da masu shayarwa broiler suka bari a kan dandalin:

“Lokacin da ake kiwon broilers, kada a manta da sha: yana daukan da yawa. Hakanan yana da daraja ba dabbobin ku na ma’adinai kari. Kuma domin ciyar da ci gaba a nan gaba, kuna buƙatar rage yawan zafin jiki a cikin ɗakin. Ba tare da iska mai sanyi ba, tsuntsu yana samun taro a hankali. “

ƙarshe

Kasuwancin nasarar kiwon kaji ba za a iya kiransa mai sauƙi ba. Yana buƙatar wasu jari da ilimi. Amma tare da hanyar da ta dace da kuma ikon kiwon kaji a matsayin kasuwanci, za ku iya samun riba mai kyau ga mai ku.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →