Yadda ake yin feeder tumaki –

Tumaki dabbobi ne waɗanda kusan koyaushe suna ciyarwa musamman akan busasshiyar ciyarwa, silage, da tushen amfanin gona iri-iri. Babban matsalar wannan abincin ita ce abinci yakan sami isasshen barci daga mai ciyar da abinci lokacin da dabba ta ci abinci. Shi ya sa ake buƙatar mai ciyar da tumaki, wanda zai rage cin abincin ‘karin’. Ba duk manoma ba ne suka san yadda ake gina masu ciyar da tumaki na DIY.

DIY mai ciyar da tumaki

DIY mai ciyar da tumaki

Kayayyakin da za su iya zama feeders

Tumaki yawanci a gida su ne manoma da kansu, saboda neman kwantena masu dacewa don ciyarwa yana da matukar wahala, kuma idan aka same shi zai yi tsada sosai. Abin da ya sa ya fi sauƙi don gina ginin da hannuwanku ta amfani da ingantattun hanyoyin. Ana iya amfani da kayan aiki masu zuwa:

  • kowane katako ko mashaya,
  • coralitos,
  • kowane sashin ƙarfe mai yiwuwa.

ƙwararrun manoma suna ba da shawara ta yin amfani da katako na katako.

  • Kuna buƙatar katako na katako guda 4, wanda tsawonsa ya kai akalla 130 cm kuma kauri ya zama akalla 60 x 60 mm.
  • Ya kamata a haɗa ramuka biyu tare da giciye, sa’an nan kuma tare da goyon baya mai kyau. Za a haɗa babban maƙallan zuwa tsakiyar, kuma a gefensa har yanzu za a sami gyare-gyaren shinge mai siffar giciye. Idan kun jujjuya firam ɗin da aka gama, zaku iya ganin sifar V na gaba ɗaya sashin. Idan bai yi aiki ba cewa ba a haɗa wani abu daidai ba, yana da kyau a sake farawa, bin duk umarnin.
  • Lokacin da aka shigar da duk kayan ɗamara daidai, kuna buƙatar ƙaramin toshe, gwargwadon girman wanda ya kamata ya zama 40 x 40 mm. Irin wannan slats ya kamata a ƙusa juna a nesa na 26-31 cm.

A gaskiya ma, da yawa ya dogara da ainihin abin da za ku ciyar da dabbobin ku. Kan tumakin zai yi rarrafe cikin sauƙi ta irin waɗannan buɗaɗɗen, dabbar za ta iya samun ciyawa, ciyawa da hatsi, amma sauran abincin za su kasance a cikin feeder kuma ba za su kwanta a ƙasa ba (ƙasa).

Mai ciyar da mangoro

Mai ciyar da tumaki na iya zama mai sauƙi kuma mafi dacewa. Idan tsohon wurin shakatawa yana cike da gidan, ba kwa buƙatar yin wani abu, tun da mai sha ya kusan shirye. Alƙalamin filastik da katako sun dace don gina babban kwano na dabba. Yawancin manoma suna ba da shawarar sanya abin wasa akan kowane dandamali mai tsayi kusan 60 cm, saboda haka tumakin zai fi sauƙi don samun abinci, musamman ciyawa, ciyawa da hatsi. Hakazalika, sauran ƙananan abinci ba sa samun isasshen barci kuma dabbar ba ta taka su ba.

Idan wurin ciyar da tumaki yana kan titi ko kusa da corral, yana da kyau a ba da kayan alfarwa don kada abinci ya jike kuma kada ya lalace. Saboda kasancewar yashin da aka yi a baya don haka allunan da ke tsakanin su sun kasance a nesa na 6-10 cm daga juna, wasu za a cire su don jin dadin cin abinci. Mafi kyawun zaɓi shine 10 cm tsakanin katako.

Mai ciyar da ƙarfe

Yawancin manoma za su iya samun sassan ƙarfe da gangan a gida daga shinge a cikin nau’i na karu ko tsohuwar lattice daga taga. Wadannan kayan suna da kyau don gina babban mai ciyar da tumaki. A lokaci guda, irin wannan tushe na karfe, kuma daga baya a cikin zane, shine mafi abin dogara, dorewa da karfi. Wannan zane zai iya jure wa iska, sanyi, ruwan sama, da dusar ƙanƙara.

  • Sassan ƙarfe (ɓangarorin 2 na shinge da sanduna 2 a cikin windows) dole ne a haɗa su da juna a kusurwar 90 °, wannan yana buƙatar waldi.
  • Domin tushe ya kasance cikakke, kuna buƙatar haɗa ƙarin tallafi 4 zuwa gare shi.
  • Sun sanya feeder tare da tudu, bayan sun yi masa walda guda 4.

Bayyanar irin wannan mai ciyarwa yana da ban sha’awa sosai kuma yana da kyau, ya dace da kowane nau’in ciyarwa, ciki har da hay da hatsi. Babban amfani da kwandon sha shi ne cewa mai shi zai iya daidaita girmansa da kansa. Idan kana buƙatar gina karamin kwano, yana da ma’ana don ɗaukar ƙananan ƙananan ƙarfe, idan sun kasance babba – akasin haka.

Ta hanyar adana babban garke, zaku iya yin dogayen kwanoni da yawa lokaci guda kuma ku haɗa su. Yana da matukar mahimmanci don lissafin adadin ramuka da tumaki daidai. Dole ne a sami tumaki 2 a kowace rami. Za su iya ci a hankali bi da bi. Bugu da kari, wannan tsarin zai iya yin wayar hannu, šaukuwa da ƙananan feeders. Yana da kyau a yi su don tumaki 1-2 kuma masu ninka. Wannan yana da amfani musamman lokacin tafiya tare da dabbobi, misali a wurin nuni ko lokacin kiwo. Matasa tumaki ba za su iya samun abincinsu koyaushe ba, don haka waɗannan masu ciyarwa suna da amfani sosai.

Busasshen abinci mai ciyarwa

Likitocin dabbobi a koyaushe suna ba da shawarar ba da busasshen abinci ga tumaki:

  • tushen hatsi,
  • masara,
  • silage,
  • tushen amfanin gona iri-iri.

Abin baƙin ciki, feeders na sama ba su dace da wannan ba. Zai fi kyau a yi wasu don irin wannan abincin. Don waɗannan nau’ikan kwanuka, ana buƙatar allunan katako da sanduna. Wadanne nau’ikan za su yanke shawara kawai ga manoma da kansu, farawa da girman garke da wuraren da aka ajiye su.

  • Abu na farko da za a yi shi ne haɗa tashoshi masu fadi da oblong tare da taimakon ƙusoshi masu girma. Ana iya haɗa su zuwa gaban tunkiya tare da ƙananan layin katako a gaba.
  • Sa’an nan kuma a ƙusa ƙafafu masu tsayi da fadi a kan irin wannan tsari don kada tumakin ba za su iya juya masu ciyarwa ba, a yayyafa duk abincin a ƙasa kuma a yi ta hanyar hanya. Duniya.

A cikin hunturu, kuna buƙatar ciyar da tumaki akan lokaci, saboda a cikin lokacin sanyi ya kamata su sami kwanciyar hankali da ci gaba da ciyarwa. A kowane hali, ya kamata a cika feeder koyaushe domin su sami damar shiga ba tare da wata matsala ba.

Duk nau’ikan silage da tushen amfanin gona ya kamata a gudanar da su kawai a cikin ɗakin da ake ajiye dabbobin, saboda ana iya daskarar su a cikin mai ba da abinci a kan titi, sannan a haɗe su zuwa gindin katako. Waɗannan nau’ikan masu ciyar da abinci da nau’ikan kwano na DIY don manoma za su kasance masu arha da dacewa ga duka dabbobi da masu su.

Wasu sirrin ga mai ciyarwa mai kyau

Idan kun lura sosai da halayen tumaki da tumaki, zaku iya maye gurbin gaskiyar cewa sun zaɓi kowace ciyawa na minti 20. Shi ya sa yana da kyau a yi keɓantaccen mai ciyarwa don kowane abinci don dabbobi da kansu su daidaita abincinsu. Har ila yau, ana iya yin feeder bisa ga zane-zane, wanda aka tsara don ciyar da guda ɗaya. Mahimmancinsa shi ne cewa matsakaicin girma na ciyarwa shine 250-300 g. Irin wannan abincin ya kamata ya ishi tunkiya.

Sirrin Mai Ciyarwa Mai Kyau

Sirrin mai ciyarwa mai kyau

Lokacin da aka ci abinci na farko, ana zuba na biyu nan da nan ta atomatik. Tabbas, akwai kuma mummunan batu a nan: yana da wuyar ƙididdigewa don kada kashi na biyu da na uku ba a ci da rago ɗaya ba, amma ta uku daban-daban. Amma irin waɗannan masu ba da abinci suna da ban sha’awa saboda, bayan haka, 300 g na busassun abinci ga raguna shine al’ada, kuma sun cika. Gina irin wannan nau’in ciyarwa zai sauƙaƙa mai shi daga duk matsalolin. Za ku ciyar da abincin sau biyu kawai a rana.

Mai ciyar da komin dabbobi

Gidan gado yana ɗaya daga cikin shahararrun zaɓuɓɓukan ciyarwa. Ana iya gina su a cikin mintuna 20. Bugu da ƙari, wannan zaɓi ne na duniya, kamar yadda ya dace da cikakken kowane nau’in abinci. An yi shi da raƙuka masu sauƙi, wanda, bi da bi, an haɗa ƙasa mai ƙarfi, yana da kyau idan an yi shi da itace ko karfe. Idan kuna son amfani da karfe, tabbatar cewa dabbar ba ta cutar da ita ba.

Har ila yau, za ku buƙaci gutters da grates. Matsakaicin nisa tsakanin sandunan racks shine 10 cm. Dole ne a shigar da su tare da gangara a ciki. Don ciyar da hankali, wajibi ne don samar da tashoshi tare da nisa fiye da 15 cm, kasa ya zama 13 cm da zurfin 12 cm. Kula da ‘umarnin’:

  • Irin wannan feeder ya kamata ya sami ƙasa, zai fi dacewa da itace.
  • Nisa tsakanin allunan ya kamata ya zama kusan 10 cm.
  • Idan kuna ciyar da shanu tare da abinci mai mahimmanci, ana yin gutter bisa ga makirci mai zuwa: nisa – 15 cm, zurfin – 12 cm.
  • Idan kuna nufin goyan bayan mai ciyar da irin wannan nau’in, tsayinsa dole ne ya zama 10 cm.

Don ƙananan raguna, an gina mai ciyarwa ɗan daban. An yi shi a cikin nau’i na babban katako na katako a kan tsayawa, tsayinsa shine 10 cm. Ana toshe ƙananan lallausan daga sama ta yadda dabbobi ba za su iya rarraba abinci a duk faɗin ƙasar ba. Gabaɗaya, ana ƙididdige santimita 26 na madaidaiciya ga tunkiya babba, santimita 16 ga ɗan rago. Babban abu shine cewa duk kayan suna da lafiya kuma tumaki ba za su iya cutar da su ba. Tabbas, kayan dole ne su kasance masu dacewa da muhalli. Kada a yi amfani da sanduna ko karafa waɗanda aka yi musu magani a baya.

Masu ciyar da DIY hanya ce mai sauƙi kuma mara tsada don yin daidai abin da ya dace da dabbobinku da yankin da suke zaune, kuma zai taimaka sosai don adana abinci.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →