Common kokwamba karin kwari da iko. –

Mafi sau da yawa, ana shuka amfanin gona kamar tumatir, dankali, da cucumbers a cikin lambuna. Kamar duk sauran amfanin gonakin lambu, cucumbers na iya kamuwa da cuta a wasu lokuta kuma su lalata su. Jiyya kafin shuka iri shine ma’aunin rigakafi, amma idan tsire-tsire ba su da lafiya da gaske, yakamata a fara magani na gaggawa. Bari mu yi la’akari da abin da kwari na cucumbers ne da kuma abin da shuke-shuke sa su rashin lafiya.

Common karin kwari na cucumbers da iko

Rarraba kwari kokwamba nnye da sarrafa su

cututtuka kokwamba

cututtuka kokwamba da kwari yana da wuyar sarrafawa. Dalilin cututtuka da yawa shine:

  • rashin kulawa,
  • rashin bin ka’idojin juyawa amfanin gona,
  • canza yanayin yanayi.

Lokacin da aka gano alamun farko na cutar, sau da yawa ya zama dole a cire ganyen da suka lalace ko kuma duka daji don hana kamuwa da cuta. Bugu da ƙari, shuka kafin shuka iri da ƙasa bai kamata a yi watsi da shi ba. Ɗaya daga cikin mahimman matakan rigakafi shine shigar da taki a cikin ƙasa a cikin kaka.

Farin fure

Powdery mildew shine cutar da ta fi kowa. Yana rinjayar ba kawai cucumbers ba, har ma da sauran amfanin gona na lambu, da furanni. Yana bayyana a cikin ɓangaren ganye, wani lokacin ana samun farin Layer akan ‘ya’yan itatuwa. Da farko, wannan ƙaramin fari ne tare da tsari mai laushi, wanda ke faɗaɗawa kuma yana bushe ganye a kan lokaci.

A sakamakon haka, busassun ganye sun fara fadowa. Tushen da ba a kula da shi ba ya ba da ‘ya’ya mai kyau. Mafi sau da yawa, bushes da abin ya shafa sun mutu gaba ɗaya. Naman gwari yana ci gaba lokacin da aka lura da canje-canje akai-akai a yanayin zafi da zafi mai zafi. Har ila yau, cutar tana tasowa da sauri idan aka ban ruwa da ruwan sanyi, a wuraren da aka tsarkake sosai.

Naman gwari yana yaduwa ta hanyar:

  • ƙasa,
  • ciyawa ciyawa,
  • ayaba,
  • ragowar tushen shuka don hunturu.

Jiyya da rigakafi

Rigakafin shine shuka kawai nau’ikan mafi ƙarfi A farkon bayyanar cututtuka na cutar, ya zama dole a cire sassan da aka shafa daga sama kuma a ƙone su.Don magance mildew powdery a cikin greenhouse ya fi sauƙi, kana buƙatar rage yanayin zafi. , amma a cikin filin budewa ana buƙatar magani tare da abubuwa masu dauke da sulfur. Idan cutar ta ci gaba, maganin sinadaran ya zama dole. Ana amfani da Topaz, Oksikhom sau da yawa.

Peronosporosis

Wannan cuta na iya lalata duk filin cucumbers cikin sauri. Alamun farko na cutar sune launin rawaya-kore, an rufe shi da launi mai haske. Ci gaban cutar yana farawa da manyan ganye. Tabo da sauri ya bazu zuwa shuke-shuke da ke makwabtaka da su, suna yin fure mai launin shuɗi a cikin ganyen.

Ana tura cutar nan take zuwa shuke-shuken makwabta

Cutar ta yadu nan take zuwa tsirrai da ke makwabtaka da ita

Mafi sau da yawa, ana lura da cutar a watan Yuni-Yuli. Yana rinjayar ba kawai shuka ɗaya ba, amma da yawa. Mildew yana bunƙasa cikin yanayi mai ɗanɗano tare da sauyin yanayi akai-akai. Cutar tana yaduwa da sauri, ana ɗaukarsa ƙasa.

Tratamiento

Disinfection iri kafin dasa shuki tare da potassium permanganate. Kada ka ƙyale danshin ƙasa da sanyi mai tsanani ya karu. Ma’auni na wajibi shine ciyarwa akai-akai a kowane mataki na kakar girma.

Idan alamun cutar sun riga sun bayyana, ya kamata a kula da tsire-tsire masu lafiya tare da maganin madara ko urea. A lokuta masu tsanani, ana bada shawarar yin amfani da sinadarai don maganin peronosporosis. Lokacin da cutar ta faru, ba a ba da shawarar shuka cucumbers a wannan rukunin yanar gizon har tsawon shekaru 5.

Farar rube

Cutar da sauri ta shiga cikin sassan tsarin shuka, ta shafi dukkan sassanta. Cucumbers an rufe su da gamsai tare da Layer. Sau da yawa cutar ta ci gaba a cikin greenhouses tare da babban zafi. Bugu da kari, dalilan ci gaba na iya zama:

  • yana goyan bayan yawa sosai,
  • stagnation na iska talakawan,
  • bambancin yanayin zafi.

Tratamiento

Da farko, kuna buƙatar dawo da yanayin da zai taimaka wa aikin yau da kullun na amfanin gona. Ya kamata a cire rassan da ganye da suka lalace nan da nan kuma a lalata su. Ragowar yankan ya kamata a goge shi da tokar itace don guje wa kamuwa da cuta.

Wajibi ne don lalata ƙasa gaba ɗaya kuma a cikin greenhouse duk ganuwar. Yana da mahimmanci a tuna cewa ƙwayoyin cuta na iya zama a cikin ƙasa ko a kan wasu abubuwa na dogon lokaci. Ana aiwatar da aiki tare da jan karfe sulfate ko urea bayani.

Kwarin kwari

Cucumbers sun bambanta sosai. Babban hanyar kariya daga kwari da cututtuka shine kulawar da ta dace da shukar ku, haɓaka abun ciki na abinci mai gina jiki da iska a cikin ƙasa, duk iri dole ne a lalata su kafin shuka.

Kafin dasa shuki, dole ne a bi da ƙasa tare da mafita na rigakafi don kamuwa da cuta. Yawancin lokaci ana amfani da maganin potassium permanganate. Mafi yawan kwari:

  • aphids,
  • Jan gizo-gizo,
  • zalla,
  • sosai,
  • tafiye-tafiye.

Aphids

От нашествия тли растение может погибнуть

Daga mamayewar aphids, shuka na iya mutuwa

Yawancin lokaci, daga cikin duk kwari masu cin cucumbers, akwai aphids na guna. Don guje wa lura, aphids yawanci suna ɓoye cikin ganyayyaki. Lokacin da ganye suka fara fadowa da ƙarfi daga tsire-tsire, wannan shine alamar farko ta aphids. Yawan aiki yana raguwa sosai. Tsire-tsire na iya mutuwa idan ba su shiga cikin lokaci ba. Aphid yana da jiki mai tsayi mai tsayi, tsayin 2 mm. Matan ba su da fuka-fuki, kuma tsutsa na iya zama mara fuka-fuki ko fuka-fuki. Kwarin yana fara girma a cikin bazara, lokacin da iska ta yi zafi har zuwa 12 ℃. Mata za su iya samar da aphids har zuwa tsararraki 20 a kowace kakar.

Yadda za a shawo kan annoba?

A cikin kaka bayan girbi, kuna buƙatar cire sauran ganye da tushen gaba ɗaya, haɓaka ƙasa da fasaha ta hanyar fasaha da yin Organic. Yana da mahimmanci a bi ka’idodin juyawa amfanin gona. Lokacin da aphids suka bayyana, wajibi ne a bi da bushes tare da maganin ciyawa ko ash.

Tare da ƙananan ƙwayoyin cuta, ana ba da shawarar cewa a kula da ɓangaren katako tare da maganin sabulu ko kawai matsi na ruwa. Kuna iya yaƙi da parasites tare da taimakon Spark ko shirye-shiryen Fitoverm. Bayan aiki, kuna buƙatar kunsa tsire-tsire tare da fim.

Mutane da yawa sun fi son yin amfani da hanyoyin halitta don sarrafa kwari. Don yin wannan, dasa amfanin gona na aphid:

  • mint,
  • mustard,
  • cilantro,
  • Tafarnuwa.

Spider mite

Ana samun mite gizo-gizo duka a cikin fili da kuma a cikin greenhouse. Yana iya rayuwa a kowane yanki kuma a kowane yanayi na yanayi. Kwarin yana manne kansa a cikin ganyen, ya sha ruwan ‘ya’yan itace ya nannade shi a cikin raga. A ƙarshe, saman sun bushe gaba ɗaya. Waɗannan kwari ba su da sauƙin hallaka.

Yakar su yana buƙatar hanya mai mahimmanci. Ana bada shawara don fesa tsire-tsire tare da maganin kwari. Hanyoyin sarrafawa kuma sun haɗa da zaɓi don daidaita yankin, abokin gaba na kaska, phytoseylus. Dole ne a raba kowane mako 2-3, yadda ya kamata ya lalata ƙusoshin kwai. Naman gwari ajara enomophore zai taimaka wajen kawar da mite gizo-gizo.

Slugs

Slugs na iya haifar da cututtuka na ɓangaren ɓangaren cucumbers don haɓaka. Wadannan kwayoyin cuta ne ke yada spores powdery mildew da launin toka mai launin toka.Yawanci, slugs suna yaduwa cikin sauri a yanayin zafi mai yawa, a wuraren da akwai ciyawa da yawa, da kuma lokacin da akwai rashin iska mai yawa a cikin ƙasa.

Don kare seedlings daga lalacewa ta hanyar slugs, ana bada shawarar shuka amfanin gona a farkon bazara. Bayan girbi, yana da matukar muhimmanci a cire dukkan saman kuma a tono gonar. Hanyoyin kariya daga slugs shine tarin su na hannu tare da tweezers. Ana ba da shawarar cewa an kafa tsagi a cikin yankin lambun da ke tsoma baki tare da motsi na slugs na yau da kullun.

Daga cikin sinadarai da aka yi amfani da su, metaldehyde, lemun tsami. Ana yin fesa tsire-tsire sau da yawa tare da mitar makonni 2. Kulawa da kyau da kuma jawo hankalin abokan gaba na kwari zai zama tabbacin rashin su a kan shafin a nan gaba.

Bear

Medvedki kwari ne masu cutarwa akan duk cucumbers. Waɗannan su ne in mun gwada da manyan kwari, har zuwa 5 cm tsayi, wani lokacin kuma ya fi tsayi. Manya da tsutsa na iya haifar da lahani. Suna cin tushen tsarin tsire-tsire, suna ninka da sauri kuma suna iya kama duk yankin a cikin ɗan gajeren lokaci.

Ana bada shawara don sarrafa cucumbers a cikin bude ƙasa tare da shirye-shiryen da aka yi, irin su Medvedko-s. Bayan kamuwa da kwayoyi, kwari sun mutu a cikin sa’o’i 3. Zai fi kyau a yi amfani da wannan hanya nan da nan, tun da yake a cikin yaki da bear, magungunan jama’a ba su da ƙarfi.

Tsawon lokaci

Thrips suna bayyana a cikin leaflets na kokwamba. Wadannan kwari na iya samar da har zuwa tsararraki 7 a kowace kakar. Duk manya da ƙananan mutane suna da haɗari sosai ga cucumbers. Alamar farko ta harin thrips shine canjin launin kore. A sakamakon haka, tsire-tsire suna mutuwa.

Bayan girbi, wajibi ne don lalata ƙasa. Fesa tsire-tsire kokwamba tare da magunguna don hana bayyanar kwari. Ana iya aiwatar da tsiron kokwamba tare da taimakon jiko na barkono mai zafi da sabulu. Maimaita fesa tare da tazara na kwanaki 5. Kulawa mai kyau zai taimaka hana bayyanar cututtuka da ci gaba da cututtuka da yawa.

Kwarin kokwamba na iya lalata amfanin gonar ku idan ba ku ɗauki wannan lamari da mahimmanci ba.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →