Yadda za a kula da Ficus Elastica –

Ficus Elastika itace bishiyar kore ce mai ɗorewa wacce aka kimanta don kambi, ba furanninta ba. A yau, an gano nau’ikan nau’ikan shuka da yawa kuma an yi nazari, gami da ficus elastica ko ficus elastica mix. Wannan gani ne na musamman, mai girman girman gaske. A karkashin yanayi na halitta, Elastica yana girma a cikin wurare masu zafi masu zafi kuma yana iya kaiwa ga alamar girma: kimanin 30-40 m a tsawo. Ana amfani da irin wannan ficus ba kawai a matsayin kayan ado na shimfidar wuri ba, har ma don yin roba.

Kula da elastica ficus

Ficus Elastica mai ɗaukar hoto

Duk da girman girmansa, Ficus Elastica ana amfani dashi don yin ado gidan, nau’ikan da aka fi so sune Tricolor, Abidjan, Dosheri, Variegata, Tineke, ficus Elastika Belize, da sauransu.

Abin da kuke buƙatar sani game da wasan

Gummy ficus Elastika ana ɗaukar tsire-tsire mara kyau, saboda haka yana yiwuwa a sake haifuwa har ma ga waɗanda ba su da gogewa sosai a cikin fulawa. Duk da wannan, wasu fasaloli har yanzu suna da daraja a sani. Wannan wajibi ne don kauce wa bayyanar yellowness akan ganye da kuma mutuwar tushen. Don fara tattaunawa game da kula da Ficus Elastica a gida, kuna buƙatar bayyana yanayin hasken wuta.

Bukatun hasken wuta

Abu na farko da mai farawa ya kamata ya sani shine duk hasken ficus na roba, gami da nau’ikan nau’ikan Belize, ficus Abidjan Elastika, da Mix, waɗanda galibi ana amfani da su a cikin gida. Ba a maraba da hasken rana kai tsaye, ya kamata a fi son hasken wuta. Yana da kyau a yi la’akari da inda itacen dabino zai kasance, tun da ba ya yarda da lalata.

Don samar da isasshen haske a cikin hunturu, kuna buƙatar tunani game da tushen hasken wucin gadi.

Yanayin zafi

Ficus Elastica yana girma a ƙarƙashin yanayin yanayi a cikin wurare masu zafi, don haka yana da ma’ana cewa a gida shuka yana buƙatar zafi. Mafi karbuwar alamomi shine tazara tsakanin 23 ° C da 27 ° C a lokacin rani da kusan 21 ° C a cikin hunturu.

Ficus Elastika yana amsawa mara kyau ga zane-zane da canje-canje kwatsam a zazzabi. Ba’a ba da shawarar ajiye tukunyar a kan windowsill mai sanyi ba, don kada a kwantar da tushen tushen, ya kamata ku guje wa wurin kusa da kofofin. Ba a hana kawo tukunyar katako zuwa baranda a buɗe ba idan ya kasance aƙalla 19 ° C a waje.

Watse

Sau nawa zan shayar da bishiyar dabino? Yana buƙatar ruwa, amma ba ya yarda da ambaliya. Ana bada shawara don bincika danshin ƙasa da kansa. Idan ƙasa ta bushe a lokacin palpation na ƙasa a matakin phalanges biyu, ya kamata a shayar da bishiyar.

Ya kamata a shayar da babban bishiya sau da yawa, da kyau lokacin da ƙasa ta bushe da 5-6 cm.

Don ruwa ficus Elastika kada ku yi amfani da ruwan sanyi: tushen yana fama da wannan. Ana ɗaukar ruwan da aka karewa shine mafi kyawun zaɓi, zafinsa dole ne ya zama daidai da zafin jiki.

Haushi

Bukatar ruwa ba kawai ya shafi ban ruwa ba, har ma da humidification na iska. Fesa ganyen sau da yawa a mako kuma, idan an yi ƙura, kurkura a ƙarƙashin ruwan gudu. Iri Elastika yana son fesa fiye da sauran. Ana ba da shawarar shigar da na’urar don humidification na iska kusa da tukunya tare da tsire-tsire, ana bada shawarar kiyaye barometer a zafi na 45-60%.

Ina bukatan ciyar da shi?

daji yana buƙatar takin mai magani, musamman ma sosai, a lokacin lokacin girma mai aiki, farawa daga bazara da kuma ƙare a ƙarshen lokacin rani. A cikin fall, an dakatar da sutura: kawai yana lalata furen. Kuna iya siyan samfura daga shago ko ciyar da kanku. Don yin shi da hannuwanku, kuna buƙatar gawayi da tincture nettle. Duk da haka, wannan yana ɗaukar lokaci da sha’awar, wanda shine dalilin da ya sa yawancin masu shuka shuka ke siyan sutura daga kantin sayar da.

Ana la’akari da alamar Bon mafi mahimmancin hanyoyin, ya dace da ficus da itatuwan dabino. Ana ƙara miyagun ƙwayoyi zuwa ƙasa sau 1 a cikin kwanaki 10, aƙalla sau 1 a cikin makonni 2. A wannan yanayin, babban miya bai kamata ya faɗi a kan foliage ba, don kada ya haifar da yellowing na ganye da kuma bazuwar su na gaba. Ana bada shawara don musanya kayan ado na halitta da ma’adinai.

Yaya haifuwa yake?

Shuka yana buƙatar ƙasa ta musamman.

Shuka yana buƙatar ƙasa ta musamman

Yadda za a yada ficus Elastica a gida? Don yin wannan, zaku iya amfani da hanyoyin gargajiya da ake amfani da su wajen noman amfanin gona, misali:

Ko da kuwa hanyar da aka zaɓa don Tsirrai suna buƙatar zaɓar ƙasa mai kyau. Don wannan dalili, kawai ƙasar da aka saya a cikin kantin sayar da kayayyaki na musamman ya dace. A kan kunshin tare da ƙasa dole ne a rubuta ‘Don ficus da dabino’.

Yana yiwuwa a shirya ƙasa don shuka dabino da kanka. Don yin wannan, kuna buƙatar katako, greenhouse da yashi na yau da kullun. ficus. Samuwar magudanar ruwa yana taimakawa tabbatar da kwararar iska zuwa tushen tsarin.

Yadawa ta iri

Ana siyan tsaba na ficus a kowane kantin furanni, a cikin wannan yanayin, ga kowane kunshin za a haɗa cikakken umarnin da zai gaya muku yadda ake ƙasa daidai. Idan ka bayyana duk ayyukan a taƙaice, za su yi kama da haka:

  • Ana ajiye tsaba a cikin wani bayani na musamman wanda ke motsa girma na tsawon sa’o’i 24.
  • Ana shuka tsaba da aka shirya a cikin tukunya na musamman. Don ficus Elastika, ana ba da shawarar kada ya kasance mai zurfi sosai, amma a lokaci guda fadi, zurfin sake dasa ya kamata ya zama 0,5 cm.
  • Bayan dasa, dole ne a shayar da ƙasa sosai.
  • An rufe tukunyar da fim, don haifar da tasirin yanayin greenhouse.

Tushen da farkon harbe zai ɗauki kimanin watanni 2. Don hanzarta aiwatarwa, zaku iya amfani da abubuwan haɓaka haɓaka na musamman, alal misali, alamar kasuwanci Epin – yana da kyau ga ficus tare da roba.

Hanyar Cherenkovy

Mafi sau da yawa ana yada shukar da aka bayyana tare da yin amfani da yankan. Mafi kyawun lokacin yaduwa na ficus Elastika shine bazara: ta wannan hanyar, tushen ƙarfi mai ƙarfi zai haɓaka don faɗuwa. Don samun tushe iri ɗaya, kuna buƙatar datsa rassan shuka daidai. Ana buƙatar saman reshe kawai. Yawancin lokaci pruning yana kusan 12-15 cm tsayi. Dole ne layin yankan ya zama madaidaici.

Kada ku zaɓi rassan danda don yankan, da kyau idan akwai ganye masu ɗanɗano da yawa a cikin kayan da aka yi amfani da su.

Sa’an nan kuma ana sanya ƙwanƙwasa a cikin ruwan dumi a zafin jiki na kimanin 25ºC. Don yankan, kawai ana zaɓar faranti mara kyau, in ba haka ba akwai yuwuwar bayyanar algae.

Tare da wannan hanya, dole ne a sa ran tushen a cikin kimanin wata guda, ko da yake wannan lokacin kuma za a iya rage shi ta hanyar ƙara wasu sinadarai na musamman don ci gaban ruwa.

Yadda ake dasawa

Yadda za a dasa ficus elastica? Ana ba da shawarar ba shi lokaci don tushen a cikin tukunya. Zai ɗauki kimanin shekara guda, kawai bayan wannan lokacin tsarin tushen zai yi reshe don kada tushen ya shiga cikin tukunyar. Yawancin lokaci a farkon bazara ko farkon fall, lokacin da shuka yake hutawa, an zaɓi shi don tsarin dasawa.

Kafin dasawa, ana fara shayar da shuka sosai don tausasa ƙasa, kuma bayan haka sai su fara cire shi daga tukunyar. Da farko, kana buƙatar cire saman saman ƙasa, bayan haka, aiwatar da cirewar bishiyar kai tsaye da ƙarin dasawa.A cikin sabon wuri, kana buƙatar damuwa game da isasshen magudanar ruwa, yayin da zurfin saukowa ya kamata ya kasance daidai da yadda yake. kafin.

Фикус нужно пересаживать раз в два года

Ficus yana buƙatar dasa shi kowace shekara biyu

Idan muna magana game da shirin dasawa na ficus tare da roba, to, dashen ficus Elastika bai kamata ya zama fiye da sau 1 a cikin shekaru 2 na kalanda ba. Wani lokaci zaka iya kawai maye gurbin saman saman ƙasa don sake farfado da shuka.

Matsaloli masu tasowa

Ficus Elastica ba koyaushe yana da kyau ba, saboda dalilai da yawa bayyanarsa na iya bayyana rashin dacewa. Bari mu fara da bayanin cututtukan da ke cikin furen.

Ficus cututtuka

Cututtukan da suka fi shafar ficus Elastika akai-akai:

  • Anthracnose. Cutar fungal ce ke haifar da ita. A wannan yanayin, ganyen ficus suna karɓar aibobi masu launin rawaya a duk faɗin yankin, bayan haka sun faɗi. Wannan zai iya haifar da mutuwar bishiyar gaba ɗaya. Don taimakawa shuka, ya kamata ku fara amfani da fungicides nan da nan, da kuma kafa tsarin ban ruwa mai kyau.
  • Circosporosis. Wannan cutar ficus kuma tana faruwa ne saboda lalacewa ta hanyar fungi, kawai ta wasu. Alamar cutar ita ce kasancewar baƙar fata da yawa akan ganye. Maganin circosporosis daidai yake da na anthracnose.
  • Dropsy ficus. Tare da wannan cuta, a gefe na gaba na foliage, wani nau’i mai mahimmanci na fungal yana faruwa, wanda shine sakamakon yawan ruwa na ƙasa. Don warkar da shuka, kuna buƙatar cire ganyen da ya lalace a hankali, sannan ku daidaita tsarin ban ruwa.
  • Rotting na tushen tsarin. Ana iya kiran wannan cuta mafi haɗari ga furen, tun da lalacewa ta haifar da m, wanda zai zama da wuya a rabu da shi. A lokaci guda, shuka yana bushewa da sauri, ganye ya faɗi, tushen ya mutu. Don hana wannan daga faruwa, kuna buƙatar dasa ficus da sauri, yayin da yake da mahimmanci don cire duk tushen da mold ya shafa.

Parasites

Ficus yana da saukin kamuwa ga parasites, mun koyi game da mafi yawan na kowa:

  • Jan gizogizo. Yana parasitizes ficus ganyen succulent ya sha ruwan su. Ana iya warkar da ficus ta hanyar cire ƙananan gizo-gizo da cobwebs na inji, da kuma ta amfani da magunguna na musamman. Ana amfani da Actelik yawanci don magance ficus na roba. Wannan ruwa ne wanda dole ne a fara narkar da shi cikin ruwa.
  • Scutlum. Wannan kwaro yana cutar da tsire-tsire na gida da yawa, gami da ficus elastica. A waje, ƙwayar cuta tana kama da ƙananan kwari masu launin ruwan kasa, suna sa ganyen su manne da taɓawa. Hanyar da ta fi dacewa don kawar da ƙura shine ta hanyar tsaftacewa na inji da kuma goge ganye tare da maganin sabulu.
  • A mealybug na iya lalata koren ganye, ana iya lura da shi da gaske nan da nan, kamar yadda mazaunanta sukan rataye a kan ganyen kore masu lafiya. Kamar yadda a cikin hanyar da ta gabata, dole ne a cire parasites ta hanyar injiniya, bayan haka an lubricated ganye tare da maganin barasa mai rauni.
  • Thrips. Wannan parasite yana rayuwa ne kawai a waje na foliage. Idan kayi nazarin ganyen ficus na gummy a hankali, zaku iya ganin yadda ɗigo masu motsi baƙi da fararen ƙyanƙyashe ƙwai tare da tsutsa suke a kan ganyen. Babbar hanyar kawar da matsalar ita ce yin magani da maganin kwari. Yawancin lokaci sau 2-3 isa. A lokaci guda, yana da mahimmanci don cire tsire-tsire marasa lafiya daga tsire-tsire masu lafiya don hana ci gaba da yaduwar cutar.

Kurakurai a cikin kula da ficus

Matsaloli tare da ficus Elastika na iya faruwa ba kawai daga shan kashi na parasites ko cututtuka ba, amma kuma idan ba a kula da furen a gida ba. Kafin fara jiyya tare da hanyoyi daban-daban, kuna buƙatar fahimtar ainihin dalilin mummunan bayyanar ficus Elastika. Mafi yawan matsalolin furanni:

  • Faduwar leaf ficus. Wataƙila shuka yana ƙoƙarin bayar da rahoton cewa babu isasshen danshi. Idan kun lura da dalilin a cikin lokaci kuma ku ƙara yawan shayarwa, nan da nan ganye za su sake komawa kore da m.
  • Ficus ganye ya juya rawaya.Wannan yana nuna cewa akwai danshi mai yawa, ya kamata a rage yawan shayarwa.
  • Ficus ya daina girma, ganye ba su da kore kamar da. Don gyara halin da ake ciki, kuna buƙatar ciyar da furen, kawai ta wannan hanya za ku iya gyara matsalar.
  • Ganyayyaki sun juya launin ruwan kasa, gangar jikin ya zama rawaya – akwai yiwuwar shuka ya daskare. Don dawo da ficus zuwa yanayin sa na yau da kullun, kuna buƙatar rufe ɗakin wanka, sannan zaɓi wuri mai zafi don kiyaye ficus.
  • Ficus ya watsar da dukkan ganyen, gangar jikin sa na roba ba kowa. Wannan shi ne saboda canji a wurin furen ko kuma mahimmancin hypothermia. Idan kun yi takin ƙasa a cikin lokaci kuma ku kafa tsarin ban ruwa, lamarin zai daidaita nan da nan.

Alamun ficus

Yawancin ficus na roba sun yarda kuma sun yarda. Har ila yau, ra’ayoyin game da ma’anar furen sun bambanta dangane da yadda kuke fassara mafarki ko alamar. Misali, mutane da yawa sun yi imanin cewa ajiye ficus a cikin gida ko ɗakin kwana yana cutar da maza kuma yana yada husuma a cikin dangi. Duk da haka, yawancin mutane masu camfi sun yi imanin cewa ficus na iya zama alamar kyawawan alamu.

Ba don komai ba ne cewa ana amfani da shuka sau da yawa don ƙwararrun kayan ado na gidaje da gidaje, alal misali, a cikin tsarin Feng Shui.Don kawo farin ciki ga gidaje, bai isa kawai saya baho tare da shuka ba, kuna buƙatar ku saya. zaɓi wuri na musamman inda furen zai iya buɗe duk cibiyoyin makamashi.

Yawancin lokaci ficus yana bayyana a cikin gidan ta hanyar kyauta. Don haka, alal misali, ana iya gabatar da furen fure ga sababbin ma’aurata don bikin aure. Akwai alamar cewa da wannan bishiyar a gidan, amarya za ta yi ciki da sauri. Ko da bayan haihuwa, ficus baby ba ya dakatar da kyakkyawar manufa. Ana ba da shawarar cewa ku sanya shi kusa da ɗakin kwanciya don jaririn ya yi barci a hankali da dadi.

A cikin littattafan mafarki za ku iya samun fassarar mafarkai wanda aka samo ficus. Yawancin lokaci Ficus Elastica a gida yana mafarkin kudi, samun dukiyar da ba a zata ba. Yana mai cewa nan da nan bayan an farka da kuɗin kuɗi an kewaye shi, ba shi da daraja, amma wani nau’in haɓakar tsarin kayan zai ci gaba da faruwa a nan gaba.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →