Me yasa pimples ke bayyana akan ganyen barkono? –

Bayyanar ganye shine babban alamar yanayin lafiyar shuka, nan take yana bayyana kasancewar cututtuka, kwari ko kurakurai a cikin kulawa.Hatsi akan ganyen barkono yana bayyana akai-akai. Ana iya haifar da su ta hanyoyi daban-daban, daga rashin lahani zuwa saukowa zuwa mutuwa.

Abubuwan da ke haifar da pimples akan ganyen barkono

Lokacin da hatsi a kan ganyen barkono

Dalilan samuwar da alamomi

Tubers na ganye yana faruwa ne saboda ɗayan matsalolin masu zuwa:

  • kumburin ganye (odema),
  • scutlum ko aphid,
  • tafiye-tafiye,
  • Jan gizogizo.

Don tabbatar da daidai tushen tushen tuber, ya zama dole a bincika farantin ganyen da aka shafa a hankali tare da gilashin ƙarami. Matsar da pimples suna nuna kasancewar aphids, kwari masu launin ruwan kasa mara motsi (kasa da sau da yawa, kore ko kirim). Fari ko kore tubers, kama da warts, alama ce ta kumburin ganye. Farin kumfa da yanar gizo na cobwebs suna samuwa lokacin kamuwa da ƙwayar gizo-gizo, da kuma haske a kan tushen ganye da faranti lokacin kamuwa da thrips.

Baya ga halaye masu launi na tubers, kowane nau’in raunin ganye yana da sauran alamun bayyanar. Daga gare su za ku iya fahimtar abin da matsalolin ke tattare da su.

Odema

Dalilin edema na ilimin lissafi shine rashin aiki a matakin salula, saboda ruwa ba shi da lokacin da za a sha da ganye da stagnates. a cikin nau’i na tubers. Ana iya tsokanar wannan tsari da abubuwa kamar haka:

  • wuce gona da iri a cikin ƙasa,
  • tushen tsarin hypothermia,
  • rashin hasken rana ko ƙarin haske,
  • zafi mai yawa,
  • damuwa saboda canjin yanayin zafi da haske kwatsam,
  • sprout shuka sprouts juna.

Lokacin da odema, kore ko fari tubers yi kama da ruwa capsules, m zuwa taba. Idan pimples sun yi yawa akan ganyen, ganyen ya zama rawaya kuma ya faɗi.

Scratches da aphids

Aphids suna da sauƙin hange

Gano aphids ba shi da wahala

Babban alamar lalacewa ta waɗannan kwari shine kasancewar a kan ganyen wani abu mai ɗako (shinkafa) da aka samar a lokacin rayuwar kwari. Seedlings na iya kamuwa da cutar daga ƙasa ko kuma saboda kusanci ga amfanin gona da suka rigaya sun kamu da cutar.

Alamomin aphids ko barkono scabies:

  • atrophy a karkashin kulawar da ta dace,
  • nadade da yellowish na ganye.
  • rage jinkirin girma na harbe,
  • kasancewar shinkafa,
  • babban adadin larvae da kwari manya a cikin ganye.

Tsawon lokaci

Babban alamar waje na lalacewar barkono da waɗannan kwari ke yi shine tabo mai haske, wanda a ƙarshe ya haɗu zuwa ɗaya. A cikin shekara guda, ƙarni da yawa na kwari suna samuwa a lokaci guda. Thrips kamuwa da tsire-tsire da sauri ya raunana kuma ya mutu ba tare da kulawa mai kyau ba.

An rufe thrips a kan ganye, wanda yake a bayansa. Idan ba tare da bincike na musamman ba, yana da matukar wahala a lura da shan kashi na waɗannan kwari a farkon mataki, amma mafi girman yawan jama’a, zai zama sauƙi don ƙayyade kamuwa da cutar ta launin rawaya da magudanar ruwan faranti.

Spider mite

Mites suna rayuwa ne a cikin ƙananan ganyen ganye, suna mamaye duk shuka yayin da suke kamuwa da cuta, manya (kwanaki 10-20 daga lokacin da aka yi kwai) suna ƙaura da sauri daga wannan daji zuwa wancan, suna kama duk wurin da ake shukawa. .

Tubers, idan kamuwa da mite, ana samun su a ƙarƙashin ganyen, kuma wani siririn gizo-gizo gizo-gizo yana yaɗa sassan daji. A cikin matsanancin lalacewa, ana iya rufe shuka gaba ɗaya a cikin yanar gizo. Ya kamata a lura cewa waɗannan kwari sune masu ɗaukar nauyin ƙwayar cuta mai tsanani da cututtukan fungal waɗanda ke da haɗari ga rayuwar shuka.

Hanyoyin sarrafawa

Pimples a kan barkono barkono na iya zama manzo na manyan matsaloli har ma da shuka mutuwa. Musamman mahimmanci shine sa baki akan lokaci da aiwatar da matakan da aka tsara don inganta amfanin gona.

Zaɓin hanyoyin kulawa masu inganci ya dogara gaba ɗaya akan abubuwan da ke haifar da pimples. Hakanan yana da mahimmanci a la’akari da yanayin yanayin shuka. Wasu lokuta dole ne a cire kwari da hannu.

Ayyuka don kumburin ganye

Для растений важно создать благоприятные условия

Yana da mahimmanci ga tsire-tsire don ƙirƙirar yanayi mai kyau

Kumburin ganye ba cuta ba ne, don haka baya buƙatar magani, amma don rage yanayin shuka, yakamata a ɗauki matakan da ke gaba:

  • iyakance yawan ban ruwa,
  • kula da mafi kyawun zafin jiki (kimanin 20 ° C);
  • shirya ramukan magudanar ruwa a cikin kwantena tare da seedlings don cire danshi mai yawa,
  • tsawaita tsawon lokacin hasken ta hanyar haɗa kwararan fitila,
  • soke takin na ɗan lokaci,
  • sarrafa acidity na ƙasa,
  • Shirya bishiyoyin seedling domin a sami isasshen iska kuma duk harbe suna samun haske.

Abubuwan da ke tattare da waɗannan ayyuka suna taimakawa wajen guje wa samuwar pimples a nan gaba idan mummunan yanayin muhalli ya haifar da su.

Ayyuka lokacin kamuwa da kwari

Idan hatsi ya bayyana akan ganyen barkono barkono saboda lalacewa ta hanyar kwari, ya zama dole a hanzarta aiwatar da matakan da za a magance su:

  • Matakan sinadarai: maganin shuke-shuke tare da maganin kwari na roba (magungunan lalata kwari) Wannan ita ce hanya mafi inganci, mai yuwuwar haɗari ga lafiyar ɗan adam, yana buƙatar ƙarin matakan tsaro.
  • Matakan jiki: wanke da ruwan sabulu ko barasa ko kashe kwari da hannu.
  • Matakan ilimin halitta: yi amfani da kwari na abokan gaba na halitta (kwari da tsuntsaye) ko amfani da shirye-shiryen ƙwayoyin cuta.
  • Maganin kwari na halitta – shahararrun girke-girke, tinctures da decoctions (bisa tafarnuwa, albasa, barkono, taba, sabulun wanki, ash, wormwood, ja ƙasa) barkono, kero ins, ammonia da sauransu.).

Dole ne shukar magani ta la’akari da halaye na kowane nau’in kwari. Misali, trixes suna da matukar juriya ga kowane ma’aunin sarrafawa kuma suna buƙatar aƙalla jiyya 2 a cikin kakar (amfani da magunguna da yawa a lokaci guda). Ya fi sauƙi don kawar da mite: ya isa ya shayar da tsire-tsire da yawa kuma a saka su a cikin jakar filastik na kwanaki biyu, saboda waɗannan kwari suna da tsayayya da danshi. akai-akai samun iska, warewar tsire-tsire masu kamuwa da cuta. Nasarar yaƙin ya dogara ba kawai akan amfani da hanyoyin da suka dace ba, har ma da lokacin da aka fara.

Rigakafin samuwar pimple

Matsalolin da ke hade da samuwar tubers a lokacin noman barkono barkono za a iya kauce masa ta hanyar aiwatar da tsari na rigakafi. Mun haɗa da:

  • Disinfection iri (potassium permanganate bayani, ash, Bactofit ko Albit),
  • sassautawa da murfin ƙasa,
  • prophylactic amfani da kwari ko magungunan jama’a (sau biyu a kakar),
  • haɓakawa da amfani da tsarin ban ruwa da hydration mafi kyau duka,
  • ka’idojin damar shuka don samun haske, amfani da ƙarin hanyoyin hasken wuta,
  • amfani da ƙasa tare da tsarin magudanar ruwa mai kyau (magudanar ruwa ya kamata ya mamaye aƙalla kwata na tukunyar),
  • dubawa na yau da kullun na asthenia don gano kwari (ana ba da kulawa ta musamman ga ƙananan ɓangaren ganye).

Tsarin aiwatar da matakan rigakafi yana taimakawa don hanawa da gano kamuwa da cutar sprouts a farkon matakin, wanda ya kara yawan damar dawowa.

ƙarshe

Leaf tubers ne na kowa ãyã daga m seedlings. Lalacewa ga shuka ta hanyar kwari ko keta yanayin girma na iya haifar da bayyanar hatsi, matakan da aka ɗauka akan lokaci na iya ceton ciyawar barkono da kuma ba da gudummawa ga samuwar girbi mai albarka.

Masu noman kayan lambu na farko sukan fuskanci waɗannan matsalolin. Idan kun bi shawarwarin kulawa, zaku iya guje musu.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →