Yadda ake samun tsaba na karas a gida –

Samun tsaba na karas a gida yana nufin samar wa kanku kayan iri masu inganci da hannuwanku suka shirya. Wannan zai tabbatar da cewa ana shuka iri-iri da ake so a cikin bazara kuma ana shuka kayan lambu masu halaye masu inganci daga iri.

Yadda ake samun tsaba na karas a gida

Yadda ake samun tsaba na karas a gida

Me yasa ka tattara tsaba da kanka?

Akwai dalilai da yawa don shuka karas don tsaba da kanku a gida:

  • haɓakawa da haɓaka halayen ingancin nau’ikan nau’ikan nau’ikan nau’ikan nau’ikan iri daban-daban,
  • riba, kamar yadda girbi a gida yana ba da adadi mai yawa na kayan iri tare da mafi ƙarancin kuɗin kuɗi,
  • inganci, domin manoma sukan kasa sabunta shuke-shuken uwa a lokacin da suke tsiro da kayan iri, wanda ke haifar da lalacewa iri-iri da karbar kayan lambu marasa inganci, kusa da tushen daji na LODAM.

Zaɓin karas don tsaba

Don samar da tsaba a gida, ana ɗaukar nau’ikan karas iri-iri, ba f1 hybrids ba, tunda kayan iri da aka samo daga hybrids, suna ba da kayan lambu masu tushe, waɗanda ba su da ma’ana na ƙarni na farko kuma suna da rashi da yawa, daga siffar da ba ta dace ba zuwa launi mai laushi da laushi. dandano.

Samun tsaba na karas don dasa shuki yana yiwuwa ne kawai shekara guda bayan lokacin girma.

Ana girbe manyan kayan lambu masu inganci a lokacin girbi. Wakilan masu haske na iri-iri da ake so, gami da tushen amfanin gona, yakamata:

  • suna da tsari daidai,
  • suna da launi da ya dace don iri-iri,
  • cika bukatun iri-iri,
  • don kada a sami lalacewar inji.

Tushen amfanin gona da aka tattara don kayan dasa ana adana su daban da wasu a cikin ɗakin ajiya mai sanyi. Hanya mafi kyau don adana kayan lambu har zuwa bazara ita ce sanya su a cikin rami mai damshi tare da yashi mai laushi.

Dasa karas a cikin tsaba

Nasa iri

Nasa iri

Don samun tsaba, ɗauki ba 1, amma 3-4 tushen amfanin gona, dasa su kusa da juna, don tabbatar da ingantaccen pollination na tsire-tsire.

Dasa karas yana farawa a ƙarshen Maris da farkon Afrilu, lokacin da sprouts ya bayyana akan tushen amfanin gona da aka adana a cikin ginshiƙi.

Tushen amfanin gona ba a wanke kafin germinating, harbe ba karya. Ana sanya su a cikin akwati ko wani akwati da aka yi nufin shuka tsiron kayan lambu. Lokacin dasa shuki manyan tushen amfanin gona a cikin ƙasa, kawai 1/3 na kayan lambu ya rage tare da tsiro, kuma an yanke ragowar ɓangaren.

Kula da shuka bayan shuka

Daga ƙarshen Afrilu, ana tura seedlings zuwa yanayin buɗe ƙasa ko yanayin greenhouse. Bayan kula da karas da aka dasa a cikin tsaba ya haɗa da matakan wajibi da yawa:

  • inganta ingancin kayan iri na gaba, wanda aka shayar da irin karas da aka dasa tare da madarar lemun tsami sau ɗaya bayan makonni 2 bayan shuka,
  • kula da zafi akai-akai da ingantaccen tsarin zafin jiki a matakin da ake buƙata, wanda tushen amfanin gona ke kewaye da ciyawa a duk lokacin kakar,
  • watering na yau da kullun, weeding da sassauta ƙasa;
  • gefen harbi pruning bayan watanni 2 a lokacin da gwano fara samar da babban tushe tare da laima inflorescence.

Gwaje-gwajen sun cika girma bayan lokacin fure da samuwar, kamar yadda ya nuna ta launin duhu mai duhu na inflorescence na laima da nadawa.

Tarin iri da sarrafa su

Ana cire tsaba masu girma ta hanyar yanke duk inflorescence na umbelliferous tare da wani ɓangare na tushe har zuwa 20 cm tsayi. Ana aika kayan shuka don yin allurai zuwa wuri mai kyau. rataye laima da aka haɗa ta daure.

Hana lalacewa na tsaba a lokacin girma yana taimakawa wajen kunsa fakitin laima tare da gauze ko takarda mai laushi.

Bayan bushewa cikakke, an raba kayan iri daga umbel. inflorescences nika a kan akwati. Mafi mahimmanci su ne waɗanda ke samuwa a kusa da gefuna: sun bambanta da balaga da girman girman.

Hakanan ana ƙaddara tsaba masu girma ta hanyar sanya su cikin ruwa: koyaushe suna nutsewa zuwa ƙasa, kuma waɗanda ba su da inganci suna kasancewa a saman.

Bayan zabar kayan iri da suka dace don dasa shuki da kuma cire tarkacen ƙasashen waje, a ƙarshe an bushe shi ba tare da amfani da zafi mai aiki ba (tanda ko na’urar bushewa) kuma ana adana shi har sai ana shuka shi a zafin jiki na 10 ° C-15 ° C. The seedlings suna riƙe da ikon su. germinate shekaru 3-4.

ƙarshe

Tattara tsaba na karas a gida wata hanya ce ta shirya kayan shuka masu inganci waɗanda za su nuna girma mai girma da kuma ba da kayan girbi iri ɗaya da wadatar karas a cikin fall ana adana iri shekaru 3-4 bayan girbi. A ƙarshen lokacin ajiya, adadin nau’ikan iri ɗaya yana ƙaruwa, don haka ana haɓaka ƙimar shuka ta sau 2-3.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →