Dace da takin mai magani don orchids –

Domin orchid yayi girma da kyau kuma yayi girma na dogon lokaci, kuna buƙatar ciyar da shi lokaci-lokaci. Kuna iya siyan shirye-shirye na musamman ko yin taki da kanku daga sinadaran halitta. Labarin ya nuna wace takin mai magani na orchid ke da mahimmanci kuma menene hanya mafi kyau don ciyar da su a gida.

Dace da takin mai magani don orchids

Dace da takin mai magani ga orchid

Me yasa taki?

Lokacin da muka kawo Phalaenopsis gida, muna cire su daga yanayin da ke ciyar da su Cakuda da haushi na fir, gansakuka sphagnum, pebbles, tsakuwa, gansakuka peat da sauran abubuwan da aka samo asali na phalaenopsis ba su isa ba don girma da furen al’ada.

Hakanan, ana ciyar da orchids na musamman da aka saya ko shahararrun magunguna. Hadi na yau da kullun na phalaenopsis yana ba shi abinci mai mahimmanci don ingantaccen lafiya da fure mai ƙarfi.

Halayen taki

Takin orchids wani yanayi ne mai mahimmanci don girma da kula da wannan furen.

Phalaenopsis a gida yana girma akan wani yanki na musamman, wanda ya ƙunshi haushin katako, ƙananan pebbles, sphagnum, wani lokacin ana amfani da biohumus. Dole ne a cikin abun da ke ciki ya ƙunshi wasu abubuwa masu alama: nitrogen, phosphorus, potassium da sauransu. Idan substrate ya ƙunshi babban adadin haushi, to dole ne a sami ƙarin nitrogen fiye da sauran abubuwa.

Lokacin da takin orchid, bi wasu dokoki:

  1. Karanta umarnin taki a hankali don tabbatar da cewa kana amfani da samfurin daidai.
  2. Fesa shukar da kyau kafin sutura.
  3. Kafin amfani da granular ko busassun taki, ana narkar da shi cikin ruwa. Kada ku bi da shuka tare da busassun kwayoyin halitta. Yawancin busassun abinci suna da hankali sosai kuma suna iya lalata furen idan aka yi amfani da su ba daidai ba.
  4. Zuba narkar da takin granular akan shukar da aka riga aka yi ban ruwa. Ya kamata danshi ya wuce kima.

Yawancin tsire-tsire suna samun abubuwan gina jiki da suke buƙata da danshi daga ƙasa. Kamar epiphytes na itace, phalaenopsis ba zai iya amfana daga ƙasa ba. Suna amfani da tushensu a sama da ƙasa don ɗaukar abubuwan gina jiki daga yanayi.

Sau nawa don taki

Masana sun ba da shawarar ciyar da orchid na Phalaenopsis sau ɗaya a kowane mako 2 ko sau ɗaya a wata, kawai bayan furen ya faɗi. Suna ciyar da wani rauni bayani na daidaita kayan lambu taki. Zai fi kyau a zaɓi samfurin da ya ƙunshi adadin nitrogen, phosphorus, potassium da baƙin ƙarfe.

Potassium shine babban alhakin sarrafa furanni da haɓakar ‘ya’yan itace. Phosphorus wajibi ne don furanni da nitrogen don ci gaban ciyayi mai kyau. Adadin abubuwan da aka ƙara ya dogara da nau’in da nau’in phalaenopsis, kakar da kuma lafiyar shuka. Nazarin ya nuna cewa ya kamata a fara suturar farko tare da ƙarin nitrogen lokacin da sabon fashewa ya bayyana. Ana buƙatar ƙarin phosphorus da potassium bayan lokacin fure.

Ana tsoma takin da ruwa daidai gwargwado kafin a shafa shi a fure. Da fatan za a yi amfani da shi da kulawa. Don gujewa konewar ganye, a yi amfani da jug mai ƙunci mai wuya, a hankali ɗaga ganyen phalaenopsis a hankali a zuba taki a cikin tukunyar, maganin ya huda har saiwar, ruwa mai yawa zai gudana ta ramukan da ke cikin tukunyar. Kada ku shayar da furen ku kwanaki kaɗan bayan sutura.

Dokokin amfani da taki

Taki zai tabbatar da kyakkyawan fure

Taki zai samar da fure mai kyau

Orchid taki shine elixir wanda ke ba da girma mai kyau da fure. Amma idan furen yana cikin yanayi mara kyau, to, suturar ba zata taimaka ba. Ana amfani da takin zamani a matsayin masu haɓaka girma.

Shahararrun takin zamani

A yau akwai nau’ikan takin zamani daban-daban akan kasuwa don orchids Phalaenopsis:

  • “Fasko”,
  • Fertika da Fertika Lux – hanyar ƙarfafa buds da kuma cikakken launi, ana amfani dashi sau da yawa don sake yin furen orchid.
  • ‘Fitoverm’ – magani ga kwari,
  • ‘Orgavit’ – granular doki taki,
  • ‘Cikakken’ – maganin halitta microbiological ruwa na duniya,
  • ‘Malam Launi ‘- hadaddun kayan ado na sama mai faffadan ayyuka,
  • ‘Biomaster’,
  • ‘Farin ciki farin ciki),
  • ‘Pokon’ (Pokon) – don yawan furanni,
  • ‘Compo’ (Compo) – don furanni na cikin gida yana samuwa a cikin nau’in ruwa,
  • ‘Bona Forte’ (Bona forte): cikakken taki ga phalaenopsis, wanda ke inganta rigakafi da kuma duka-flowering sintering,
  • ‘Etisso’ – yana ƙarfafa tsarin tushen, yana haɓaka fure mai yawa,
  • ‘Reasil’ – hadaddun ruwa hadadden taki,
  • ‘Osmokot’ – taki mai tsayi mai tsayi.
  • ‘firdausi flower’ da ‘flower ni’ima’ – ruwa mayar da hankali taki,
  • ‘Epin-extra’ – magani mai mahimmanci na maganin damuwa akan dabi’a, manufa don phalaenopsis Angrekum da Evergreen Anthurium perennial,
  • Bui takin da aka yi a Bui Chemical Plant,
  • Jafananci ruwa takin mai magani,
  • sandar taki,
  • Mai sarrafa girma ‘Yantarin’ – suturar hormonal,
  • fungicide ‘Vitaros’ – yadda ya kamata yana kashe cututtukan orchid daban-daban,
  • fungicide ‘Maxim’ – yana kare shuka daga cututtuka da kwari,
  • fungicide ‘Fundazol’ – wakili na antifungal wanda ke hana mites manya da qwai, ana amfani dashi don kashe cututtuka da cututtuka, miyagun ƙwayoyi na iya maye gurbin potassium permanganate,
  • fungicide ‘Phytolavin’ – ana amfani dashi don magance nau’ikan fungi (mycorrhizae) da cututtuka, tasirin maganin yana kama da tasirin Fundazole.

Idan tushen phalaenopsis ya lalace, yin amfani da takin mai magani zai kara tsananta matsalar. Idan tushen bai yi aiki da kyau ba, ba za su iya sha abubuwa ba, kuma idan taki bai sha ba, sai ya taru a cikin tukunyar. Wannan tarin sinadarai yana haifar da bushewa da lalata tushen lafiya.

Zaɓin taki

Phalaenopsis Orchid za a iya haɗe ta hanyoyi daban-daban. A lokacin furanni da kuma lokacin hunturu, a lokacin dormancy, ana amfani da shirye-shirye na nau’ikan ayyuka daban-daban.

Shawarwari don zaɓar mafi kyawun taki don orchids:

  1. Zabi taki mai dauke da nitrogen ko ammonia nitrate nitrogen, ba urea ba.
  2. Don ciyar da orchids, nemi taki tare da 20% ko ƙasa da nitrogen. Abin da ya wuce kima na kowane nau’in abinci mai gina jiki ba ya shayar da shuka kuma yana tarawa a cikin ƙasa a matsayin gurɓataccen abu.
  3. A mafi yawan lokuta, don ciyar da orchids na cikin gida, mafi kyawun zaɓi shine kasancewar calcium (har zuwa 15%) da magnesium (har zuwa 8%) a cikin abun da ke ciki.
  4. Maganin ya kamata ya ƙunshi sodium, manganese, jan karfe, zinc, boron, iron, da molybdenum. Suna taimakawa furanni suyi girma da sauri, suna da amfani ga tushen da ganye.

Duk taki da ya cika wadannan bukatu zai yi tasiri. Kafin ciyar da orchid a gida, karanta umarnin a hankali kuma karanta abun da ke ciki.

Hanyoyin jama’a na takin orchids

Удобрять цветок можно на любом этапе развития

Kuna iya takin furen a kowane mataki na ci gaba

Kulawar da ta dace ya haɗa da ciyarwa akai-akai da dasawa. Tufafin saman shine maganin tushen sinadarai da fesa foliar ganye da mai tushe.

Kuna iya amfani da madadin hanyoyin sutura. Akwai girke-girke na taki na gida da yawa waɗanda ke da sauƙin yi kuma da gaske ana amfani da su duka a lokacin fure da kwanciyar hankali.

Orchids suna girma da kyau a cikin bayani wanda ya haɗa da abubuwa kamar nitrogen (N), phosphorus (P), da potassium (K). Ya ƙunshi wasu daga cikin waɗannan macronutrients, amma ba cikakke ba ne.

Nitrogen an yi nufin ci gaban ganye, mai tushe da harbe. Phosphorous yana taimakawa tsarin tushen don girma da kuma kula da yanayin lafiya. Kuma potassium yana inganta flowering.

Milk

Madara ta ƙunshi nitrogen, potassium, calcium, magnesium da kuma furotin nitrogen da launukansa ke buƙata. An diluted madara da ruwa a cikin rabo na 1: 4. Ciyar da shuka tare da wannan bayani kowane mako biyu.

Shayi

Jakunan shayi da aka yi amfani da su tare da babban abun ciki na nitrogen suna da kyau musamman ga phalaenopsis. Buhunan shayi sun ƙunshi kwayoyin halitta waɗanda ba su da guba ga tsirrai. Don sarrafa abin da ake amfani da shi, sai a yaga jakar shayin kuma a zuba abin da ke cikinsa a cikin tukunyar. Zai fi kyau a yi takin sau ɗaya a wata a cikin bazara da bazara.

Dankali

Dankalin ya ƙunshi potassium da phosphorus. Don yin decoction, yanke tubers ko kuma kirfa dankali a kan ƙananan guda tare da fata kuma a tafasa na mintuna kaɗan. Zaki iya hada maganin da ayaba sabo da sugar ki zuba su yana tafasa. Wannan zai ƙara ƙarin abubuwan gina jiki kuma yana taimakawa abubuwan haɗin gwiwa su hadu.

Gilashi

Molasses yana dauke da potassium. An halicci maganin ciyarwa a hanya mai sauƙi: narke teaspoon na molasses a cikin ruwa. Wannan kayan aiki yana ba ku damar fesa wani orchid a cikin furanni ko yayin ƙirƙirar toho (har yanzu a cikin rufaffiyar tsari).

Yankakken kuma busasshen kashin kaji

Wasu takin orchid na gida sun ƙunshi wasu sinadarai, irin su calcium, waɗanda kuma ke ciyar da phalaenopsis.

Busassun ƙasusuwan kaji suna ɗauke da potassium da calcium. Don abinci, ana niƙa ƙasusuwan a cikin foda kuma a yayyafa shi da wani abu.

Qwai

Kiyaye kwai da yin amfani da shi azaman taki ga phalaenopsis shine hanya mafi tattalin arziki da inganci don samar da calcium don furanninku. A fasa kwai kanana ko a yanka shi cikin foda. Yayyafa kan ɓawon burodi a cikin tukunya.

Hanya mafi wahala ita ce tafasa kwai 10 a cikin ruwa na tsawon awanni takwas. Zai fi kyau a adana harsashi a cikin rufaffiyar akwati kuma a yi amfani da shi kowane mako.

Epomatic gishiri

В соли Эпсома содержится магний

Epsom gishiri yana dauke da magnesium

Magnesium wani muhimmin sinadari ne da ake samu a cikin Epsom salts. Don ƙirƙirar bayani, narke teaspoon na gishiri a cikin ruwa. Shawarwari don adadin gishirin Epsom sun bambanta daga teaspoon 1. har zuwa 1 tablespoon l a cikin galan na ruwa 1.

Ruwa bayan tafasa shinkafa

Hakanan ana amfani da ruwa wanda ake dafa shinkafa a cikinsa (shinkafar ruwan kasa ta fi dacewa domin tana dauke da niacin, thiamine, riboflavin, da folic acid – yawancin wadannan sinadarai suna bata wajen mayar da shinkafa farar shinkafa). Hanyoyin noman shinkafa na zamani kan baiwa farar shinkafa wasu sinadarai kamar calcium – ko wace irin shinkafa za ka yi amfani da ita, ka tabbatar ta huce zuwa dakin da zafin jiki kafin a zuba a cikin tukunyar.

Sauran sassan takin

Hakanan nicotinic acid (1 ampoule a kowace lita 2 na ruwa), succinic acid (kwalba 1 a kowace lita 1 na ruwan zafi), takin zinc har ma da zuma don ciyar da foliar ana amfani da su don sutura. Idan furen ya yanke ganye, to ana bi da yankan tare da zuma da aka diluted da ruwa (1/3 teaspoon a kowace gilashi). Wasu lambu suna takin tsire-tsire tare da kunna gawayi, foda, ko man goge baki. Yin aiki na substrate tare da yisti kuma yana yiwuwa.

Babban mahimmanci ga ci gaban lush na phalaenopsis shine abun da ke ciki na substrate. Wani lokaci furanni suna girma a cikin hydrogel. Siliconite ya shahara musamman: ma’auni wanda ya haɗa da takin mai magani, maganin kwari, da na’urori na ƙasa. Ana ba da shawarar masu fure-fure don tukunyar ma’adanai irin su zeolites, topaz. Don tabbatar da kulawar da ta dace bayan dasawa, don ƙarfafa yanke ko flowering orchid ko shuka jariri, kuna buƙatar takin shuka tare da manna cytokinin.

Shawara

Lokacin yin takin mai magani da hannuwanku, ku tuna cewa orchids suna buƙatar ƙarin nitrogen fiye da sauran tsire-tsire na gida. The substrate gaba ɗaya ya ƙunshi haushin itace. Bawon wuri ne na ƙwayoyin cuta waɗanda ke cinye nitrogen da yawa daga takin mai magani, yana barin kaɗan ga furen kanta. Don haka ya kamata kafafen yada labarai na ciyarwa su rama wannan.

Kada a samu Nitrogen daga urea. Takin da ke dauke da urea ya dace da tsire-tsire na gida na yau da kullun tare da tushen cikin ƙasa, saboda urea yana lalata sannu a hankali ta hanyar ƙwayoyin cuta a cikin ƙasa, suna samar da nitrogen ga tsirrai. Orchids ba sa girma a cikin ƙasa, urea ba a lalata shi ba, don haka nitrogen ya kasance ba zai iya isa ga shuka ba.

ƙarshe

Don tabbatar da cewa phalaenopsis yana da girma mai kyau, dole ne a ciyar da shi lokaci-lokaci. A matsayin taki, zaka iya amfani da shirye-shiryen da aka saya, da mafita da decoctions da aka shirya a gida. Kafin amfani da sunadarai, tabbatar da karanta abun da ke ciki da umarnin sashi. Yin amfani da takin mai kyau zai taimaka furen ku yayi girma da sauri kuma ya yi fure na dogon lokaci, kuma zai hana bayyanar cututtuka da kwari.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →