Black da fari spots a kan wani orchid –

Alamun ganyen Orchid suna bayyana lokacin da furanni ke da cuta kuma suna nuna cewa shuka yana buƙatar kulawa ta musamman. Zaɓin hanyar da hanyoyin magani ya dogara da launi na spots. Lokaci-lokaci da zaɓin da ya dace suna ba da garantin adana rayuwar phalaenopsis, wanda daga baya zai farantawa da fure mai laushi. div>

Abun ciki

  1. Nau’i da halaye na cututtuka
  2. Dalilan tabo
  3. Cututtukan Orchid da bayyanar su
  4. Magunguna mafi inganci
  5. Hanyoyin magani da rigakafin
  6. Anthracnose
  7. Mold da baki mold
  8. Brown rot
  9. Farin fure
  10. ƙarshe
Black da fari spots a kan orchid

Black da fari spots a kan orchid

Nau’i da halaye na cututtuka

Abubuwan da ke kan furannin phalaenopsis duhu ne da haske. Akwai launukan raunuka kamar haka:

  • black spots a kan ganyen orchid,
  • ratsan launin ruwan kasa (launin ruwan kasa) da dige-dige akan kambi da gangar jikin,
  • fararen fata a kan ganyen orchid.

Baƙar fata suna bayyana akan furannin orchid a matsayin rukuni daban na alamun cutar.

Kwayar cutar tana da alaƙa da ma’auni masu zuwa:

  • Tsawaita yankin da abin ya shafa: manyan ramuka, plaque ko ƙananan ɗigo, kusan ba a iya fahimta.
  • Girman girma: girma da sauri da haifar da lalacewa, da kuma waɗanda suka fara daga ƙarami, maras kyau kuma suna riƙe girman su na dogon lokaci.
  • Kasancewa ko rashin rot, tun da alamun cutar na iya zama rigar da bushe.
  • Wurin tushe: a cikin ganyen rosette wanda ke zuwa tushen ko ya bayyana akan ganyen matasa na sama.

Dalilan bayyanar sheqa n dalilai

Fari ko wasu aibobi da ke bayyana akan gangar jikin orchid ko a kan ganyen sa sune cututtukan ƙwayoyin cuta, ƙwayoyin cuta, cututtukan fungal.

Tushen kamuwa da cuta shine ƙasa. Rashin isassun yanayin tsarewa na iya haifar da tabo na phalaenopsis: bushewa mai yawa ko zafi a cikin ɗakin, wuri mai duhu ko sa’o’i na ƙarancin haske, wuri kusa da tushen zafi ko gilashin sanyi. Wani abin da ke haifar da yaduwar cutar shine shukar da ke kusa da kwayar cuta ko kwayoyin cuta ta shafa. Abin da ya sa phalaenopsis ba za a iya dage farawa da wasu launuka.

Maganin shuka ya dogara da halaye mafi dacewa da bayanin. Hakanan yana iya hasashen lokacin dawowa da yuwuwar sake dawowa fure.

Cututtukan Orchid da bayyanar su

Mafi yawan cututtuka na phalaenopsis, alamun su sun bambanta da launi, sune:

  • powdery mildew, ganyen wanda aka lullube shi da farar plaque da ke fitowa daga mashin ganye. Mafi sau da yawa, ƙananan ganye suna shafar, bayan haka spots suna zuwa tushen da tushe, cin abinci da bushewa daga ciki.
  • Rubewar launin ruwan kasa, wanda aibobi masu launin ruwan kasa ke bayyana, da sauri ya koma jika. Wani kamuwa da cuta na biyu yana shafar tushen kuma, tare da kambi, sun juya zuwa friable, ƙamshi na humus.
  • Anthracnose, wanda yayi kama da baƙar fata a waje na ganye. Na dogon lokaci, cutar ba ta bayyana kanta ba, amma tare da farkon sanyi na hunturu da kuma rage hasken rana, yana ci gaba da sauri kuma yana rinjayar dukan daji.
  • Tsatsa, bayyana ta mai haske spots, da farko sani kawai a baya na phalaenopsis kambi. Lokacin da furen ya yi rauni, ɗigon yana haɗuwa zuwa wani babban wuri mai duhu, wanda ke ɗaukar launin tsatsa.
  • Ƙananan konewa kuma na iya haifar da tabo. Wani abin da ake bukata don bayyanar bakin ciki a kan ganyayyaki shine cin zarafin ka’idodin kulawa da shuka, wanda ke haifar da shiga da kuma raguwa na danshi. Girma a kan windowsill, inda hasken rana mai zafi ya faɗi, yana haifar da cutar. Haske, wuraren bushewa akan lokaci suna haifar da bushewar ganye.
Mafi na kowa cututtuka na phalaenopsis

Mafi na kowa cututtuka na phalaenopsis

Magunguna mafi inganci

Yana da wuya a bi da fararen fata a kan orchids, saboda tsari yana ɗaukar lokaci kuma yana buƙatar haƙuri. Don magance cututtuka, yi amfani da:

  • Fungicides – kwayoyi waɗanda aikinsu ke da nufin kawar da cututtukan fungal.
  • Magungunan rigakafi na halitta: abubuwan da zasu iya kawar da cututtuka na kwayan cuta, da kuma mahadi na halitta. mallakan tasirin ƙarfafa gabaɗaya. Duk waɗannan magungunan suna cika aikin tushen tufafi da foliar, kuma su ne tushen flora waɗanda ke iya ɗaukar ƙwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta na wasu nau’ikan naman gwari.
  • Chemicals, daga cikinsu akwai shirye-shirye na hadaddun da niyya effects. Abubuwan da suka fi shahara sune jan karfe sulfate da lemun tsami, waɗanda aka haɗa tare da cakuda Bordeaux.
  • Abubuwan da ake samu, waɗanda su ne mafi sauƙi hanyoyin disinfecting ƙasa ko abinci mai gina jiki na foliar shuke-shuke. Wannan ya hada da potassium permanganate da hydrogen peroxide.

Hanyoyin magani da rigakafin

Maganin da ake yi wa phalaenopsis gaba ɗaya ya dogara da cutar da ta shafi fure. Tsarin matakan da aka zaɓa daidai ya ba da damar guje wa mutuwar shuka, kuma yana ba da gudummawa ga saurin dawo da furen bayan kawar da tabo na asali daban-daban. lafiya launuka.

Правильное лечение позволяет избежать гибели растения

Magani mai kyau yana hana mutuwar shuka

Matakan da ke biyowa sun haɗa a cikin hadaddun jiyya:

  • disinfection na potting ƙasa,
  • Anti-tabo sarrafa kayan,
  • kafa ingantaccen yanayin shuka da kulawa

Sanya magani dole ne ya dace da bukatun .. Bai kamata ya zama duhu ba, saboda rashin isasshen haske yana raunana phalaenopsis.

Anthracnose

Ana kula da Anthracosis ta hanyar magance phalaenopsis tare da gawayi mai kunna foda. Ana maganin kura tare da sassan cire harbe-harbe da cututtuka. An yanke sassan da abin ya shafa na tsire-tsire tare da wuka da aka rigaya a kan wuta. Bayan haka, ana fesa shuka tare da shirye-shiryen da ke ɗauke da jan karfe.

Kwas ɗin farfadowa yana ɗaukar kwanaki 10, lokacin da ake buƙatar jiyya 10. A cikin lura da anthracnose ya kamata:

  • iyakance zafi,
  • samar da isasshen hasken rana mai haske,
  • daina ciyarwa.

Mold da baki mold

Ya kamata a bi da mold da baƙar fata bayan cire duk sassan furen da abin ya shafa. Babban magani ya ƙunshi fesa phalaenopsis tare da shirye-shirye kamar:

  • ‘Mikosan’,
  • ‘Ridomil’,
  • ‘Topsin-M’.

Duk magungunan da ake amfani da su don cire baƙar fata a kan ganyen orchid sun dace da yaki da baƙar fata a kan furanni. Ƙaddamar da mafita ya kasance daidai.

Ржавчину и черную плесень лечат после удаления пораженных частей цветка

Ana kula da tsatsa da baƙar fata bayan cire sassan da abin ya shafa

Brown rot

Kuna iya doke rot na launin ruwan kasa ta hanyar maimaita maganin phalaenopsis mai cutar tare da maganin potassium permanganate. Ana narkar da abun cikin ruwa har sai an sami launin ruwan violet, ana tsoma auduga a cikin ruwan, sannan a shafa bayani a kan sassan. Kafin magani, an cire duk wuraren da abin ya shafa.

Yawan jiyya sau 2 a rana, kuma hanya tana ɗaukar kwanaki 3. Bayan jiyya, dole ne shuka ya kasance a hutawa. Idan babu wuraren rot a cikin kwanaki 14, phalaenopsis ya warke daga cutar.

Foda mold

Don magance fararen fata, wanda shine bayyanar cututtuka na foda, miyagun ƙwayoyi ‘Fitosporin’ ya fi tasiri tare da taimakon hadaddun, ana amfani da shi kawai azaman magani mai zaman kansa, saboda yana ƙunshe da ƙwayoyin cuta masu rai waɗanda zasu iya shawo kan cututtukan ƙwayoyin cuta da aphids. .

Kafin kawar da cutar, ana cire duk harbe-harbe da abin ya shafa. Bayan sarrafawa, shuka yana da ruwa mai kyau da isasshen haske.

ƙarshe

Phalaenopsis – furanni na cikin gida masu taushi. Suna buƙatar yanayin tsarewa da unguwanni. Ƙananan bambance-bambance yana haifar da wilting, asarar harbe da inflorescences, sa’an nan kuma yana haifar da mutuwa da sauri.

Saboda haka, duk wani canji a cikin launi na murfin deciduous, ya kasance fari, launin ruwan kasa ko baƙar fata a kan orchid, ya kamata ya faɗakar da masu shayarwa. Ya kamata na ƙarshe ya ɗauki matakai don hana asarar abubuwan da aka fi so masu furanni na daji.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →