Dokokin girma barkono a gida daga tsaba –

A yau, girma barkono a gida a kan windowsill yana da nisa daga sabon abu. Kuna iya jin daɗin samfurin halitta a duk shekara. Samun girbi mai kyau zai ba da damar kiyaye ka’idodin agrotechnical, wanda ko da mafari zai iya samun sauƙin fahimta.

Girma barkono a gida daga tsaba

Girma barkono barkono a gida daga iri

Zaɓin iri

Babu bambance-bambance na musamman tsakanin girma irin barkono daban-daban. Akwai nau’ikan barkono guda 3:

  • daci,
  • peninsular,
  • mai dadi.

Ba tare da la’akari da iri-iri ba, duk barkono suna buƙatar yanayin zafi, haske da yanayin shayarwa. Zaɓi iri-iri bisa ga zaɓin dandano da manufar girma. Don amfani da sabo, zaka iya amfani da nau’in nau’in 1 kawai. Mafi mashahuri a cikin nau’in da aka girma a kan windowsill shine nau’i mai mahimmanci: Falcon Beak, Caroline Ripper.

Daga cikin nau’ikan zaki, galibi sun fi son barkono barkono. Ba a noma ja da baki a cikin latitudes. Ana shuka waɗannan nau’ikan a cikin wurare masu zafi, kuma ana yin samfurin ta bushewar ‘ya’yan itace da ba su girma ba.

Ana shirya ƙasa da akwati

Don girma mai dadi mai ɗaci ko barkono mai dadi a gida, kuna buƙatar zaɓar ƙasa mai kyau, tukwane da aiwatar da kulawar da ya dace.

Girma barkono a gida yana farawa tare da shirye-shiryen abun da ke cikin ƙasa mai laushi. Kuna iya siyan ƙasa da aka shirya don inuwa da dare ko dafa shi da kanku. Dole ne ya cika sharudda 3:

Ƙasar da ta dace da barkono Ya kamata ya ƙunshi: yashi, ƙasa takardar ciyawa da ƙasa baki ko peat. An haɗu da abubuwan da aka haɗa a cikin adadin 2: 1: 1. Don 10 kg na cakuda ƙasa, ƙara 1 tbsp. l Itace ash hade da superphosphate taki. Sakamakon abun da ke ciki dole ne a lalata shi ta hanyar shayar da maganin manganese.

Ana ba da shawarar gasa kowace ƙasa kafin a dasa a cikin tanda a gida don lalata ƙwayoyin cuta masu cutarwa da tsutsa. Da farko, ana shuka shukar tsaba a cikin tukunyar talakawa. A nan gaba, kada ku zaɓi manyan kwantena don saukowa, da farko, za su ɗauki sarari da yawa, kuma na biyu, harbe za su ci gaba da talauci. Tushen tsarin daji yana cikin saman ƙasa na ƙasa, don haka ƙananan, wanda ba a yi amfani da shi ba, zai iya fara zubarwa. A sakamakon haka, duk samfurori na iya kamuwa da cututtukan fungal wanda ke yaduwa cikin sauri a tsakanin dukkanin tsire-tsire.

Shirya tsaba don dasa shuki

Shuka tsaba a cikin tukunya yana buƙatar kula da hankali don shirya iri. Don fara da, ana buƙatar nau’in iri kuma a jiƙa a cikin maganin manganese. Wannan tsari yana taimaka wa ɓangarorin ɓangarorin da ba su da komai daga cikakku da kuma lalata su.

Don girma da sauri, ana sanya tsaba a cikin gauze damp na kwanaki da yawa. Lokacin da farkon sprout ya bayyana, za ka iya fara dasa. Idan ana shirin dasawa da yawa a cikin ƙasa buɗe, ana shuka su a cikin Fabrairu-Maris. Zaɓin farko yana faruwa bayan kwanaki 20 lokacin da cikakkun ƙasidu 3 suka bayyana.

Saukowa

Mun sanya su a cikin tukwane daban

Muna shuka a cikin tukwane daban

Ana shuka tsaba a cikin kwantena da aka riga aka shirya. Ya kamata a wanke kwantena da aka shuka da sabulu a cikin ruwan dumi ko kuma a bi da su tare da maganin potassium permanganate. Dole ne a cika tankuna gaba ɗaya da ƙasa, ba tare da kai gefen 2 cm ba. Muna dasa tsaba a cikin increments na 3 cm. Yayyafa ƙasa a saman.

Ya kamata a rufe tukwane da foil na aluminum ko kwantena na girman da ya dace kuma a adana su a wuri mai dumi. Lokacin dasa shuki iri daban-daban, dole ne ku zana su ko ta yaya. Ana cire tsari lokacin da ganyen farko suka bayyana.

Seedling kula

Kula da barkono barkono a gida ya haɗa da aiwatar da wasu matakan aikin gona. A cikin kwanaki 7 na farko, samuwar rhizomes yana faruwa. Tsarin zafin jiki a wannan lokacin ya kamata ya zama 14-16 ℃. Bayan haka ya kamata a ƙara zuwa 25 ℃ a rana da 17 ℃ a cikin duhu. A cikin wata guda za ku iya lura da bayyanar farkon leaflets na gaskiya. A cikin watan, ana shayar da ruwa sau ɗaya a kowace kwanaki 7 kuma ana ciyar da tsire-tsire (alal misali, tare da ash, takin mai magani don seedlings).

Watering dole ne a iyakance iyaka, in ba haka ba naman gwari na iya haɓaka da sauri. Ba a ba da shawarar shayar da shuka tare da ruwan sanyi ba, ya kamata ya kasance a cikin zafin jiki. Idan babu isasshen danshi, harbe za su sauke ganye kuma su bushe. Don sanya tukwane tare da seedlings ya kamata a kan tagogin kudancin, in ba haka ba za ku shirya ƙarin haske. Ya kamata ya zama iri ɗaya, don haka har yanzu kuna buƙatar fitilu masu kyalli.

Tsoka kuma karba

Samar da kambi yana ba ku damar samun albarkatu masu kyau da kuma cire ƙarin harbe da aka tattara kawai daga barkono. ƙarfi, amma ba ya shafar ɗaukar nauyi. Lokacin tsunkule, barkono kuma suna tsunkule ƙarshen ɓangaren tushen tushen, yana ba ku damar kunna ci gaban tushen tushen. Ana aiwatar da wannan hanyar lokacin da ganye 2-3 suka bayyana, yayin dasawa daga kwantena na yau da kullun zuwa tukwane daban.

A hankali zazzage tsiron daga cikin akwati na gama gari kuma canza su da yatsu biyu zuwa tushe a cikin tukunyar da aka shirya da ƙasa. A baya can a cikin ƙasa ya kamata a yi hutun da bai wuce 5 mm ba. Ana sanya tushen a cikin hutu kuma a danna a hankali cikin ƙasan da ke kewaye da su tare da yatsunsu ko cokali. Idan ya cancanta, ƙara ƙasa kaɗan zuwa tukunya kuma shayar da tsire-tsire.

Mako guda, ya kamata a sanya tsire-tsire da aka dasa a cikin daki da aka kare daga rana. Haske mai haske sosai yana kunna tsarin biosynthesis a cikin ɓangaren da ya ƙare, wanda ke haifar da rauni na rhizome. Bayan makonni 2, zaka iya yin ciyarwar farko bayan dasawa. Ana iya amfani da ash na itace ko superphosphates don wannan. Ana bada shawara don zuba cikin tukunya, bayan dasawa, ba ƙasa ba, amma yashi calcined.

Wuya

Рассада любит солнце

Seedlings son rana

Kula da tsire-tsire na barkono a gida kuma ya haɗa da taurara tsire-tsire. Lokacin da zafi ya zo, tsire-tsire ya kamata su fara dumi da hasken rana kuma a hankali rage yawan zafin jiki. Wannan zai taimaka girma tsire-tsire masu lafiya. Fara zama a cikin iska daga sa’a guda, aikin taurin ya kamata ya fara da safe, lokacin da hasken rana ba ya ƙone sosai kuma ba zai iya haifar da lahani ga ɓangaren ganye ba.

A yanayin zafi ƙasa da 12 ℃, kar a yi taurin. Kuna iya buɗe taga, amma ba a ba da shawarar barin seedlings a buɗe ba, in ba haka ba za su mutu. Tsarin hardening yana ba ku damar samun ‘ya’yan itatuwa rabin wata daya a baya.

Pollination

Lokacin girma barkono mai zafi a cikin tukunya, akwai haɗarin cewa tsire-tsire ba za su sami isasshen pollination ba, kuma ‘ya’yan itatuwa za su haɓaka ba daidai ba, don haka ana ba da shawarar aiwatar da shi da kansa. Lokacin fure, girgiza daji ta yadda pollen ya faɗo daga furanni na sama zuwa na ƙasa, ko amfani da swab ɗin auduga don canja wurin pollen daga wannan furen zuwa waccan.

Cututtuka da kwari

Kamar duk nightshades, barkono shine abincin da aka fi so ga kwari da yawa. Mafi yawanci sune:

  • aphids,
  • mites,
  • dodunan kodi,
  • Colorado dankalin turawa, irin ƙwaro.

Ana iya sarrafa mites da aphids tare da jiko na taba, tarkuna na musamman ko tare da Fitoverm. Aphids kuma suna fama da tarkuna na musamman, wanda aka shafa syrup mai dadi. Suna yaƙi da katantanwa ta hanyar ƙara sabon takin lemun tsami ko maganin zubar da tsuntsu a ƙasa. Ana yaƙar ƙwayar dankalin turawa ta Colorado ta duk hanyoyin da aka sani; tare da ƙananan adadin su, ana tattara kwari da hannu. Kuna iya shirya mafita daga beetles da kansu kuma ku yayyafa su da ganyen shuka, amma a hankali sosai don kada su ƙone.

Lokacin girma iri-iri na nightshade mai kaifi ko mai daɗi a cikin ɗakin, mafi yawan dalilin yaduwar cutar shine kulawa mara kyau ko kamuwa da cuta ta cikin ƙasa. Tabo mai launin ruwan kasa ana siffanta su da bushewar gefen ganyen. Cutar tana faruwa ne ta cikin ƙasa. Yaki da irin wannan cuta ya haɗa da kawar da duk shuke-shuke da suka lalace a hankali da kuma canza yanayin ƙasa.

ƙarshe

Kada ku dasa barkono mai zafi a kusa, in ba haka ba na biyu kuma yana zafi. Domin dukan kakar, dole ne a yi hadi sau 5 don samun cikakken girbi. A gida, ko da mutumin da ya fara shuka tsiro daga karce zai iya girma inuwar dare.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →