Dalilin yellowish zucchini –

Dokokin dasa shuki da kiyaye zucchini dole ne a kiyaye su sosai don adana amfanin gona na kayan lambu. Yi la’akari da dalilin da ya sa zucchini ya zama rawaya kuma ya bar rot kuma ta yaya za a kauce wa wannan?

Dalilan yellowing na zucchini

Dalilan ciwon rawaya

Dalilan yellowing ganye

Matasa zucchini suna ba da ovaries da yawa, kuma wasu daga cikinsu sun juya rawaya kuma sun faɗi, wannan al’ada ce ta al’ada.

Amma yellowing na seedlings, amfanin gona kanta da ‘ya’yan itãcen marmari bukatar a yi hankali.

Yana da ban tsoro musamman idan wannan yana faruwa a farkon kakar wasa, lokacin da basu cika ba tukuna kuma yakamata suyi girma kafin ƙarshen lokacin rani.

Matsaloli da ka iya haddasawa

Sanyi

Zucchini yana da ƙarfi a bayyanar, amma tsarin ganye yana da sako-sako kuma yana da rauni sosai.

Yanayin sanyi da yawa ko canje-canje na zafin jiki a ƙarshen bazara yana raunana su, yana haifar da cututtukan amfanin gona da rawaya.

Don kauce wa wannan, ana bada shawarar shuka amfanin gona a cikin bude ƙasa ba a farkon Yuni ba, a kan gado a cikin greenhouse ana iya dasa shi a watan Mayu.

Ruwan da ba daidai ba

Matasa zucchini yana buƙatar danshi mai yawa. Ana iya tabbatar da hakan ne kawai ta hanyar shayar da ƙasa a kai a kai.

Rashin isasshen ruwa yana haifar da yellowing na tukwici na ganye.

Lokacin da ya dace don ruwa shine farkon safiya. Zabi na biyu shine la’asar. Da rana, idan rana ta haskaka, ganyen da aka lulluɓe suna ƙonewa da haskensa. Irin wannan ƙonawa shine dalilin launin rawaya a kan shuka.

Ƙasar da ba ta dace ba

Ƙasar acidic ba ta dace da zucchini ba, saboda wannan, ganye suna juya rawaya kuma amfanin gona ya bushe.

Kafin dasa shuki, an ƙara ash da humus a cikin rijiyoyin, wannan zai cika ƙasa da kwayoyin halitta kuma ta hanyar rage acidity na ƙasa.

Rashin abubuwan gina jiki

Gano dalili

Gano dalilin

Saboda ƙarancinsa, tsire-tsire suna jinkirta haɓakawa idan aka kwatanta da lafiyayyen tsiro masu ƙarfi. Ovary bazai yi girma ba kuma ganyen ya zama rawaya.

yellowness na Uniform yana nuna rashin nitrogen.

Don ciyar da zucchini, yi amfani da kwayoyi tare da waɗannan abubuwa. Hakanan taki a cikin nau’in jiko na nettle da ash shima ya dace.

Girman shuka

Rashin haske kuma yana haifar da rawaya. Don tabbatar da cewa hasken ya kai ga tsire-tsire, yana da kyau kada a dasa kabewa da yawa kuma don bakin ciki kawai idan ya cancanta.

Idan har yanzu ganyen rawaya ne, ana cire su don guje wa lalacewa. Yana yaduwa da sauri a ko’ina cikin shuka, yana da mahimmanci don isa lokaci don guje wa ci gabanta.

Cututtuka da kwari

Farin fure

Yawancin lokaci shine dalilin da yasa ganyen zucchini ke juya rawaya.

Na farko, rawaya spots bayyana a ciki na matasa ganye, sa’an nan shuka ya juya launin ruwan kasa.

Bushewa ya nuna cewa cutar ta lalata amfanin gona gaba ɗaya.

Abubuwa masu zuwa suna haifar da yawaitar naman gwari:

  • ƙarancin nitrogen da ƙarancin calcium,
  • yawan shayarwa ko ruwan sama,
  • ƙaramin nisa tsakanin bushes,
  • yawan ciyawa a gonar.

Maganin raɓa tsari ne mai rikitarwa. Don hana ci gabanta, ana ɗaukar matakan kariya ko da a lokacin shuka:

  • jika tsaba kwana daya kafin a dasa su a cikin ruwan dumi.
  • lokaci-lokaci shaka seedlings,
  • Kada ku wuce gona da iri.

Anthracnose

Mafi na kowa lokacin da girma seedlings a cikin wani greenhouse.

Ana wakilta shi da haske da ɗigon haske waɗanda ke sa hasken rana ya ƙone ganyen. Anthracnose yana wucewa zuwa ‘ya’yan itatuwa kuma ya sa su rube.

A matsayin ma’aunin rigakafi, suna lalata greenhouses kuma suna cire tarkacen shuka a cikin fili bayan girbi.

Spider mite

Rusa zucchini ciki da waje. Alamun farko shine rawaya na ɓangaren sama. Gidan yanar gizo na bakin ciki yana bayyana a baya, inda kwari ke zaune. Suna samun tsarin mosaic, juya rawaya kuma su mutu.

Chlorosis

Chlorosis na iya lalacewa ta hanyar rashin noma, wanda a zahiri ana aiwatar da shi don kada tushen ya bushe.

Ganyen na iya lalacewa kuma saboda wannan cuta.

Aloe

Masu lambu suna shuka sage ko lavender, mustard, tafarnuwa, da barkono a kusa da tsire-tsire na zucchini. Wadannan magunguna na halitta sun isa don ceton tsire-tsire daga waɗannan kwari. Suna kuma amfani da ƙasa superphosphate.

Sauran kwari suna shafar harbe-harbe, amma sau da yawa suna haifar da raguwar yawan amfanin su.

Don tsoratar da kwari da fararen kwari, ana sanya alluran Pine a kusa da zucchini.

Me yasa seedlings suka juya rawaya

Все проблемы начинаются с рассады

Duk matsalolin suna farawa da seedlings

Sau da yawa ba kawai manya bushes juya rawaya. Har ila yau, wannan matsala tana faruwa tare da tsire-tsire, har ma a cikin girma, gefen zai iya juya launin rawaya a gefuna, sa’an nan farantin ya juya ya fadi. Babban dalilin wannan shine karancin nitrogen.

Za a iya ceton al’adun ne kawai a farkon matakin rawaya. Idan yawancin ganyen sun lalace, an cire tsire-tsire marasa kyau kuma an shirya sababbi.

Bayan kwanaki 12-14, bayan tsiron ya bayyana daga ƙasa, ana ciyar da su tare da takin mai ɗauke da nitrogen.

Wannan rigakafin ne mai kyau don guje wa rawaya da shuka mai jure matsalolin yanayi.

Don tsiro, yi amfani da tukwane mafi girma fiye da sauran kayan lambu. Idan babu dalilai na musamman don rawaya, an zaɓi manyan kwantena don seedlings.

Me yasa ovaries ke juya rawaya

Idan zucchini ya juya rawaya kuma ya bushe lokacin da aka ɗaure shi, an rage girman girbi.

Dalili akai-akai shine rashin bin hanyoyin da ake buƙata yayin fure.

Wannan yana haifar da raguwar rigakafi, lalacewar ma’auni na abubuwa a cikin ƙasa, haɗarin kamuwa da cututtukan fungal da rashin pollination.

Don guje wa matsaloli, da safe suna tara furen namiji wanda ke tsiro a kan tsayi mai tsayi kuma suna cire furanni tare da shi. Ana riƙe stamen akan pistil na furen mace: yana da ɗan gajeren kafa. Ana amfani da toho don furanni 2-3, sannan a ɗauki sabo.

Dalilan yellowing na embryos:

  • wuce haddi danshi – don hanawa, sassauta ƙasa kuma cire ƙananan ganye,
  • rashin ruwa,
  • cuta,
  • rashi ko yawan abubuwan ganowa,
  • high zafin jiki – idan yana da zafi a waje, zucchini kare daga rana tare da masana’anta canopies kuma sau da yawa ruwa,
  • kwari: yana kuma shafar ovaries, da kuma tsire-tsire masu girma.

Hanyoyin magance yellowness

Idan powdery mold ya riga ya bayyana a kan shuka, ana kula da shuka tare da ruwa na Bordeaux ko jan karfe chloride.

Kamar yadda Don magani, zaka iya amfani da maganin sabulu na ruwa da soda burodi, ana ɗaukar su a cikin teaspoon kuma an narkar da su a cikin lita 2 na ruwan dumi. Ana fesa cakuda tare da cakuda da aka gama a cikin bushewar yanayi.

Idan dalilin shine anthracnose, zaka iya yin yaki ta amfani da hanyoyi masu zuwa:

  • kawar da rashin lafiya seedlings,
  • cire kayan amfanin gona da abin ya shafa, idan sun girma amma ba fure ba.
  • a cikin greenhouse, ana fesa kayan lambu tare da sulfur colloidal, a cikin bude ƙasa tare da ruwa Bordeaux.

Akwai magungunan gida da yawa waɗanda ke taimakawa wajen kawar da su. mite:

  • Don lita 10 na ruwa, ɗauki 1 kg na ash da 200 g na sabulu grated. Ana kula da tsire-tsire kowace rana har sai sun kawar da kaska.
  • Amfani da dankali. Ana yanka shi an cika shi da ruwa. Bayan nace a cikin kwandon da aka rufe don kwanaki 7-8, samfurin yana shirye. Ana iya amfani da shi kowace rana.
  • Domin kwanaki 7-8 nace a kan 2 shugabannin tafarnuwa, 500 g na ash da rabin cube na chamomile broth. Don shirya shi, ɗauki 100 g na busassun albarkatun kasa. Shuka al’adun kowane kwana 2. Zai ɗauki sau 3-4.

Matakan rigakafi

Ana ɗaukar matakan kariya don adana girbi. Don hana ‘ya’yan itatuwa su zama rawaya saboda ƙarancin abinci mai gina jiki, ana ciyar da su da abubuwa masu gina jiki da takin mai ɗauke da nitrogen.

Don gujewa yawan jika, a guji yawan ruwa, musamman a lokacin tsiro da kuma lokacin damina. Haka kuma ana samun ci gaban shuka ta hanyar maganin fungicides masu ɗauke da bawon albasa da tafarnuwa.

Yana da amfani don magance al’ada tare da urea, vitriol, boric acid. Kuna iya yin haka sau 2, tare da tazara na kwanaki 12-14, daga shuka da tsire-tsire zuwa bayyanar ovary.

Iyakar lokacin da ganyen suka juya rawaya shine ƙarshen lokacin girma. Wannan yana nufin za ku iya debo kayan lambu ku adana su. Ci gaba da labarin …

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →