Dianella kyakkyawar almara ce –

A kallon farko, Dianella ya bayyana a matsayin dangi na yucca, lilies, ko lilies. Amma shuka mai tawali’u ya cancanci a duba sosai. Tsawon shekara ce ta musamman tare da ganyen ado da furanni masu kyau, furen shuɗi mai haske da launukan berry, waɗanda ke iya yin sihiri ga kowa. Dianella tana riƙe da matsayin tsire-tsire mai ban sha’awa, duk da cewa shukar da ba ta da kyan gani ita ma tana da daraja.

Dianella azul (Dianella caerulea). Manoma Burea-Uinsurance.com Jan Juc
Abun ciki:

Dianella, babban giant na Ostiraliya

Dianella a cikin abokanta ana ɗaukarta kyakkyawa ce ta musamman kuma ta keɓanta fiye da tsiro mai yaduwa. Wannan shuka yana da zamani a cikin bayyanar da hali, wanda ya zama gaye kawai a cikin ‘yan shekarun nan. Kuma ko da yake har yanzu ba a iya samun Dianella a ko’ina ba, ta ci nasara da yawan masu shuka furanni tare da halinta da tausayi. Dianella wani ɗan Australiya ne wanda ke tsiro ta halitta a cikin yanayi mai zafi.

Ko da a yau, Dianella sau da yawa ana danganta ga Liliaceae. Iyali mai ban sha’awa, mai haske da ba za a iya mantawa da su ba ya ba wa tsire-tsire tauraro masu haske da yawa, amma Dianelles an daɗe an canza shi zuwa dangin Xantoreide da yawa, wanda galibi ya haɗa da ƙwararrun Australiya. Akwai tsire-tsire masu furanni masu launin shuɗi da shuɗi da yawa a cikin jinsin Dianella, amma nau’in nau’in Dianella ɗaya ne kawai ke girma a cikin yanayin muhalli: Dianella caerulea.

Kyawun furen Dianella da ganyayensa masu ɗorewa sun kasance tushen abin sha’awa kuma sun haifar da laƙabi da yawa. Shahararrun sunaye na shuka sun haɗa da “blue fairy,” Lily Lily, da Lily Diana.

Dianella blue (Dianella caerulea) a tsarin daki yana kasa da komai ga kakanninsa na daji. Idan a cikin yanayi, dianelles na iya girma har zuwa mita biyu a tsayi, to, a cikin ɗaki an iyakance su zuwa matsakaicin 50 cm tare da kusan diamita iri ɗaya na ci gaba da girma bushes. Tsawon shekara ce mai koren ganye mai ƙarfi, tushen fibrous da ciyayi mai ban sha’awa mai tsayi mai tsayi mai tsayi, wanda ke da ban mamaki ba kawai don taurinsa ba, har ma don kyawunsa da ƙawa na ‘daurin’.

Dianella foliage yana haifar da ƙungiyoyi tare da lilies, yuccas, lilies, reeds, har ma da chlorophytes. Amma idan siffar lanceolate da gefen da aka nuna, da kuma girma na gungu na rosette, suna da kama da gaske, to, a cikin rubutun suna da bambanci sosai. Ganyen Dianella ba su da taushi kuma ba su da taushi, sai dai tauri. Haske mai haske kawai yana jaddada kyawawan launi na kusan launin toka, kuma ganye suna da ban mamaki ga taɓawa, suna bayyana “tufafi”.

Tsawon ganyen ya wuce rabin mita (mafi girman – 60 cm), kuma nisa yana da wuya kusan 2 cm. Suna girma a tsaye kuma idan sun karkace, suna lanƙwasa sosai. Dianella yana da lokacin faɗin cikakken hutu, amma yana riƙe da kyawawan kayan lambu har ma a cikin hunturu.

Furen Dianella ya bayyana a matsayin mu’ujiza mai raɗaɗi. Kama da alherin siffar inflorescence da kyawawan furannin kowane ɗayan, kazalika da launuka masu ban sha’awa. Gabaɗaya peduncles sun wuce tsayin ciyayi, amma a cikin amfanin gona na cikin gida suna iya ɓoyewa a cikin lawn. Sako-sako, madaidaiciya, buɗewa inflorescence panicles sun ƙunshi na yau da kullun, furanni masu tashi. An jaddada siffar furen mai siffar tauraro ta hanyar naɗe furanni masu nuna alama.

Manya-manyan anthers na zinariya akan gajerun filaments, suna yin wani nau’in kambi, suna fitowa fili a ƙarƙashin furannin. Furen Dianella suna bayyana maras ƙarfi da daraja. Lokacin furanni na Dianella yawanci yana rufe bazara da bazara, yana ba ku damar sha’awar inflorescences masu rai na tsawon watanni. Bayan fure, Dianella na iya ƙirƙirar berries na ultramarine shuɗi na ado sosai, amma gabaɗaya a cikin ɗakuna zaku iya jin daɗin ‘ya’yan itace kawai idan ana amfani da shuka a lokacin rani azaman lambun lambu.

Launi mai launi na Dianella yana da ikon sanya ko da lambun gentian kunya. Duk mafi tsarki da mafi kyawun bambancin shuɗi da shuɗi – wannan shine launi na furanni da berries na wannan shuka mai ban mamaki.

Baya ga Dianella na yau da kullun, a yau ba za ku iya samun nau’ikan kayan ado da wuya ba har ma da nau’ikan siyarwa. Muna da buƙatu na musamman don nau’in “Variegata” tare da iyaka mai launin kirim akan ganye da “Breeze” iri-iri tare da ganyen rataye mai kyau da sod wanda yayi kama da maɓuɓɓugan ruwa.

Ana iya kallon Dianella a matsayin tsire-tsire maras nauyi wanda ke yin hibernates a cikin gida kuma a matsayin cikakkiyar al’adun gida ko greenhouse tare da sanyi sanyi.

Dianella azul (Dianella caerulea)Dianella azul (Dianella caerulea). Manomi Burea-Uinsurance.com Macleay Grass Man

Dianella Kulawar Gida

Dianella blue da gaskiya ya ɗauki matsayinsa a cikin nau’in baƙon da ba kasafai ba. Ba za a iya kiransa tsire-tsire mai wahala don girma ba, amma saboda sanyin hunturu da ake buƙata, wannan kyakkyawa bai dace da duk masu shuka ba. Lokacin mafi wahala a cikin ci gaban Dianella shine daidai lokacin rashin aiki, in ba haka ba ana iya kiran kulawa daidai.

Haske don Dianella

Dianella ya bayyana a matsayin tsire-tsire na sihiri a lokacin furanni, kuma tunanin rashin ƙarfi da taɓa furanni ya yi daidai da yanayin shuka. Dianella na son laushi, haske mai ɓoye. Yana shan wahala a cikin inuwa mai ƙarfi da hasken rana kai tsaye, yana jin tsoron wuce gona da iri kuma yana yin raɗaɗi ga canje-canjen haske. Lokacin zabar wuri don Dianella, kuna buƙatar nemo ma’auni tsakanin wuce haddi da rashin haske. Abin farin ciki, shuka kanta alama ce mai ƙarfi na yanayin rashin jin daɗi kuma yana ba ku damar gano tsarin mafi kyau da sauri.

A cikin ɗakunan Dianella, yana da kyau a zaɓi sills taga gabas ko yamma. Dianella ba ta son hasken wucin gadi kuma ba za a iya biya diyya ga rashin isasshen haskenta ba.

Saboda gaskiyar cewa an dakatar da ci gaba don hunturu gaba daya, shuka ba ya buƙatar ƙarin matakan, ciki har da ƙarin haske a lokacin lokacin barci. Dianella ba ta son canza yanayi, saboda haka ba a so a motsa ta zuwa sills taga mai haske.

Zazzabi mai dadi

Abu mafi wahala lokacin girma wannan kyakkyawa mara kyau shine samar da shi tare da lokacin hunturu daidai. Dianella ba ya yin fure ba tare da sanyi mai sanyi ba kuma da sauri ya yi hasarar kayan adonsa, duk da matsayin tsire-tsire masu tsire-tsire. Mafi kyawun yanayin kulawa yayin lokacin hutu shine zazzabi na 7 zuwa 12 digiri Celsius. Matsakaicin zafin sanyi da aka yarda da shi shine digiri 15, amma ko da tare da shi, yawan furanni yana shan wahala sosai.

Kyakkyawan Dianella, wanda za’a iya girma a kudu har ma a cikin bude ƙasa, kawai yana son iska mai kyau. A lokacin rani, ana iya motsa shuka ba kawai zuwa baranda ba, har ma zuwa gonar. Ko da a cikin hunturu, Dianella blue yana buƙatar samun iska na yau da kullum tare da kariya daga zane-zane da kuma yawan zafin jiki na kwatsam.

Ban ruwa da iska zafi

Dianella za ta ji daɗi idan ba a yarda da wuce gona da iri a shayarwa ba. An yi imani da cewa blue aljana kuma ba ya son puddling da bushewa na substrate. Amma daga kakanninsu, na cikin gida Dianelles gaji jure fari, kuma shi ne daidai da tsallake watering cewa shuka tolerates fiye da danshi.

Watering bai kamata ya zama mai yawa ba, ana aiwatar da su akai-akai, amma ba sa ba da izinin ruwa mai ƙarfi na ƙasa yayin wannan hanya. Don hunturu, tare da sauyawar shuka zuwa lokacin hutawa a cikin yanayi mai sanyi, an rage yawan ruwa sosai kuma ana aiwatar da su ne kawai tare da manufar kiyaye danshi mai haske, yana barin shi ya bushe kusan gaba ɗaya tsakanin waterings.

Wannan m Ostiraliya, ko da yake ya zo daga subtropics, shi ne m ga bushe iska. Ganyen Dianella mai wuya yana da kyau ba tare da ƙarin matakan haɓaka yanayin yanayi ba. Babu buƙatar fesa ko shigar da na’urorin humidifier don Dianella. Amma yana da matukar muhimmanci a tsaftace ƙurar daga ganye kuma a kiyaye su da tsabta: gurɓataccen abu a cikin Dianella yana ƙara haɗarin kamuwa da kwari, yana kuma rinjayar girman girma.

Dianella azul (Dianella caerulea)Dianella azul (Dianella caerulea)

Blue abinci dianella

Dianella ba ta son abubuwan gina jiki da suka wuce gona da iri kuma ciyarwar da ba ta dace ba ta dace da ita. A lokacin lokacin girma na wannan amfanin gona, ana amfani da takin mai magani tare da mitar sau 1 a kowane mako 4 ko tare da daidaitaccen mitar sau 1 a kowane mako 2, amma ana rage ma’aunin taki a cikin rabin. A lokacin hutu, ba a yin ciyarwar Dianella.

Don Dianella, yana da kyau a haɗa nau’ikan takin mai magani guda biyu. A farkon girma mai aiki, ana amfani da takin mai magani mai rikitarwa tare da daidaitaccen rabo na macroelements don shuka. A lokacin budding da lokacin furanni, ya fi dacewa don canzawa zuwa takin mai magani don tsire-tsire tare da furanni masu ado. Ko da yake kayan lambu sun mamaye nauyi, buƙatun shuka na nitrogen ba shi da faɗi fiye da na potassium da phosphorus.

Dasawa da dianella substrate

Bai kamata ku yi gaggawar dashen wannan ƙaton Australiya ba. Shuka ya fi son yanayin kwanciyar hankali kuma baya son lamba sosai tare da tushen, yana amsawa sosai ga kowane dasawa. Tun da Dianella ba ya girma da sauri, ana iya yin dasawa ne kawai a matsayin makoma ta ƙarshe, tunda tushen tushen ya mamaye tushen, har ma a lokacin ƙuruciya.

Ba a taɓa yin dashen shuka a kowace shekara, yana jinkirta tsarin jigilar kaya har tsawon lokacin da zai yiwu. Amma dole ne a maye gurbin saman saman ƙasa a kowace shekara. Idan Dianella yana da alamun cikkaken ci gaban ƙasa, ana aiwatar da dasa shuki a bazara mai zuwa kafin busawa.

Dianella ana girma a cikin kwantena na gargajiya na daidai zurfin da faɗi ko ɗan girma a tsayi. Gabaɗaya ana zaɓar kwantena masu girma da yawa wanda shuka ke da wurin girma da faɗaɗa shekaru masu yawa. Matsakaicin girman tukunyar Dianella shine 30 cm don tsire-tsire matasa.

Duk wani yanki na duniya ya dace da Dianella, idan muna magana ne kawai game da gaurayawar ƙasa mara kyau. Lokacin zabar shirye-shiryen da aka yi, yana da kyau a kula da ƙasa na musamman don tsire-tsire masu fure. Idan ƙasa ta haɗu da kanta, to, daidaitaccen cakuda ƙasa na takin sassa 2 tare da sassa 2 na ƙasa turf, ɓangaren yashi 1 da sassa 2 na peat ko cakuda peat da takin tare da yashi ya dace da Dianella. Don inganta haɓakar ruwa, yana da kyau a ƙara perlite ko makamancin haka a cikin ƙasa.

Lokacin dasa shuki Dianella, ana sanya wani babban magudanar ruwa a ƙasan tankunan. An wuce shuka ba tare da lalata tsohuwar ƙasa mai yawa ba kuma cire kawai ƙasa mai datti daga saman Layer. Bayan dasa shuki, shuka yana buƙatar ƙarin kulawa: haske mai laushi, yanayin sanyi, da kuma shayarwa sosai har sai girma ya dawo.

Dianella cututtuka da kwari

Dianella ba za a iya kiran shi da wuyar gida ba. Ganyen wannan kyakkyawa suna ƙawata da aphids, waɗanda za a iya bi da su tare da kowane maganin kwari. Sau da yawa ana samun su a Dianella da powdery mildew, wanda aka fi dacewa da shi nan da nan tare da maganin fungicidal.

Matsalolin gama gari a cikin haɓakar Dianella:

  • rashin flowering a lokacin dumi dumi;
  • shimfiɗa harbe a cikin ƙananan haske;
  • bayyanar tabo akan ganye, bushewa da zubar da ganye a rana.

Dianella azul (Dianella caerulea)Dianella azul (Dianella caerulea)

Haihuwar dianella

Dianella kullum yana samar da sababbin harbe kuma yana girma, yana samar da cikakken turf. Hanya mafi sauƙi don yada wannan shukar gida shine kawai ta hanyar rarraba tsire-tsire masu girma. Idan ba ku raba harbe-harbe na mutum ɗaya ba, amma yi amfani da manyan yankan kuma ɗauki tsarin rabuwa a hankali kamar yadda zai yiwu, ƙoƙarin kiyaye clod na ƙasa a kusa da tushen tushen, Dianella yana daidaita sabbin kwantena da sauri.

Babu wasu hanyoyin ciyayi da ake amfani da su don haifuwar Dianella.

Dianella tsaba ba kasafai ake samun su a kasuwa, amma idan za ka iya samun su, za ka iya girma sabon Dianella daga iri. Ana aiwatar da shuka a cikin kwantena marasa zurfi, sama da ƙasa, akan madaidaicin ruwa mai ruwa. Don shuka, zaka iya amfani da cakuda ƙasa da yashi, wanda ya saba wa Dianella, da cakuda peat da yashi.

An rufe kwantena da foil na aluminum ko gilashi kuma an fallasa su ga hasken wuta mai ƙarfi a cikin ɗakuna masu zafi mai zafi, farawa daga digiri 25 na ma’aunin celcius. Ana cire allon daga faranti nan da nan bayan bayyanar farkon tsiro. Zai fi kyau kada a yi gaggawa a cikin nutsewa, barin shuka ya yi girma zuwa ga ganye na gaskiya na biyu.

Bayan dasa shuki a cikin kwantena ɗaya, yana da kyau a kula da tsire-tsire matasa a hankali. Duk wani canji kwatsam a cikin zafi ko zafin jiki na substrate, kulawar rashin kulawa na iya lalata shuka. Amma da zaran Dianelas ya girma, za su zama masu juriya sosai.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →