Farfadowar Orchid –

Masu shuka furanni, waɗanda ke girma tsire-tsire masu ado da na waje, sun san cewa maido da orchid wani aiki ne mai wahala. Don ajiye shuka, ƙayyade abin da dalilai ke haifar da cutar.

Orchid maidowa

Orchid maidowa

Dalilan bushewar orchid

Akwai iri biyu na bushe orchids:

  1. Halitta. A wannan yanayin, shuka yana tafiya ne kawai ta lokacin hutawa da sabuntawa. Tare da farfadowa na dabi’a na daji, kawai ƙananan ganye suna ƙarƙashin wilting. Ba lallai ba ne a yaga su. Za su bace da zaran sun ba da dukkanin abubuwan gina jiki ga tushe, mutuwar halitta na wani ɓangare na ganye an annabta ta yanayi kuma ba za a buƙaci wani mataki don tayar da orchid ba.
  2. Mai zafi. Wannan wilting yana faruwa lokacin da shuka ya sami damuwa da rashin jin daɗi. Irin wannan nau’in wilt yana da yanayin bayyanar mai raɗaɗi na gabaɗayan daji, paleness da rauni na dukkan ganye da kuma canjin launi na tushe (yana rasa haske da elasticity).

Abubuwan da ke haifar da ciwo mai zafi na iya zama:

  • cin zarafi na tsarin zafin jiki (overheating, hypothermia),
  • keta dokokin watering (yanayin da girma),
  • rashin cin abinci mara kyau ko zaɓin magunguna mara kyau,
  • keta dokokin dasawa,
  • kara lalacewa.

Rashin cin zarafi na yau da kullun na ko da ɗayan ka’idodin kulawa zai haifar da ba za ku iya yin kiwo da orchid ba.

Orchid wilting na iya zama na halitta ko mai raɗaɗi

Orchid wilt na iya zama na halitta ko mai raɗaɗi

Cin zarafi

  1. Zazzabi ya yi ƙasa sosai (tsiron ya daskare).
  2. Zazzabi yayi zafi sosai ( shukar da ba ta da ruwa).
KARANTA  Weltheimia - fitilar hunturu - kulawa -

Orchid ya daskare

Ƙasar mahaifar orchid ita ce wurare masu zafi, wato, yanayi mai dumi da ɗanɗano, sabili da haka wani lokacin dole ne ku farfado da daskararre orchid daga iska mai sanyi na kwandishan. Idan akwai duhu duhu a cikin ganyayyaki (tare da siffar sutura. slime), wannan yana nufin cewa dole ne ku tayar da orchid nan da nan, fure a bakin mutuwa.

Don sake farfado da orchid wanda ya daskarewa, kuna buƙatar rage kanku nan da nan daga sanyi kuma canza ruwan da aka saba zuwa shayarwa da fesa da ruwan dumi. Mataki na biyu da za a buƙaci don adana orchid na gida shine cire ganyen da suka lalace daga matattun amfanin gona. Resuscitation na orchid yana da ma’ana kawai idan tabo ya rufe ganye 1-2. Idan duk zanen gadon sun lalace, babu amfanin yaƙar matsalar. Kusan ba zai yuwu a sake raya orchid ba tare da ganye ba.

Yanke ganye masu sanyi

Don aikin yankan, kuna buƙatar kaifi mai kaifi da aka bi da shi tare da maganin barasa 70%. Ana yanke tabo kai tsaye daga takardar. Sanya yankan (rauni) wanda aka toka tare da kunna foda na gawayi. Idan dukan ganyen ya lalace, ya kamata a yanke shi tsawon tsayi kuma a hankali riƙe guntuwar farantin tare da yatsunsu biyu, cire farantin daga sinus na kara.

Idan orchid ba shi da sanyi sosai kuma yana yin aikin gyaran ganye mara asara, ana lura da dawo da daji bayan kwanaki 2-3. . Bayan aikin, ana fesa shuka tare da maganin Epin wanda aka diluted bisa ga umarnin na mako guda, sau ɗaya a rana, wannan zai taimaka ceton orchid daga yunwa da dawo da ƙarfinsa.

Для обрезки понадобится острое лезвие, обработанное спиртовым раствором.

Don datsa za ku buƙaci kaifi mai kaifi da aka yi da maganin barasa

Orchid ya sami bugun zafi

Orchid shuka ne mai son danshi. Idan zafin dakin ya yi zafi sosai kuma ya bushe, ko kuma idan rana ta fallasa furen na dogon lokaci, amfanin gona zai sami zafi kuma yana buƙatar farfadowa.

KARANTA  Itacen Aloe - kulawa -

Idan amfanin gona mai ban sha’awa ya ƙone, ba za ku iya fesa shuka nan da nan ba, don haka phalaenopsis ba zai yi aiki ba, amma yana ƙara tsananta yanayin ƙwayar cuta. Muna canja wurin furen zuwa ɗakin mai sanyaya wanda aka kare daga rana, alal misali, a cikin gidan wanka. Jira har sai tushe da ganye sun yi sanyi (sanyi) sannan kawai a farfado.

  1. Da farko, jiƙa iska a kusa da furen – fesa ruwa a kusa da daji, ƙoƙarin hana danshi fadowa akan ganye.
  2. Bayan sa’o’i biyu, kuna buƙatar ɗanɗano toho a cikin tukunya, kuma bayan sa’o’i biyu yana halatta a fesa shuka da kanta.

Heat bugun jini ba kasa da haɗari fiye da daskarewa, shuka ya mutu idan akwai keta dokokin kulawa da kulawa.

Tsarin ban ruwa na ban ruwa

Kurakurai na ban ruwa suna shafar farkon tuba zuwa tsarin tushen orchid. Amma kawai daidaitaccen tsarin ban ruwa don shuka kamar phalaenopsis kawai ba ya wanzu. Yawan shaye-shaye yana sa saiwar ta rube, sakamakon haka shukar ta mutu. tushen daji, kazalika da rigar plaque a cikin ƙananan yanki na kara. Idan an shayar da furen kowace rana kuma da yawa, wannan wani lokaci ne don tabbatar da rashin amincewa da lalata tushen, sannan kuma ana buƙatar sake farfado da orchid a gida cikin gaggawa.

Zai yi wuya a farfado da orchid tare da ruɓaɓɓen tushen. Ba shi yiwuwa a daina shayarwa gaba ɗaya – yayin da ƙasa ta bushe a cikin tukunya, ƙasa ta zama mai ɗanɗano ba tare da cika daji ba. Maido da shuka tare da tushen lalacewa shine tsari mai tsawo. Idan ba duka tsarin tushen ya lalace ba, har yanzu akwai damar dawo da shi. Idan ko da bayan farfadowa ganye suna jinkirin, kara ya raunana – shuka har yanzu ya mutu, ba za a iya dawo da shi ba.

KARANTA  Ana shirya haushi don orchids -

Rashin ban ruwa

Cewa ƙasar da ke ciki tana bushewa ko ta riga ta bushe, yana nuna da farko m wilting na ganye. Ba shi yiwuwa a yi amfani da ruwa mai yawa a matsayin hanyar ceto, wannan zai kara tsananta yanayin. Ya kamata ku fara da fesa daji. Don hana orchid daga mutuwa da bushewa, ana yin feshi da shayarwa kamar haka:

  1. Ana yin fesa ta farko ta hanyar da shuka ba a fallasa shi zuwa magudanar ruwa mai tsanani. Zai zama daidai don canja wurin mai fesa zuwa yanayin feshi mai kyau kuma a fesa shi a nesa na 25-30 cm daga daji.
  2. Ana buƙatar shayarwa kaɗan kaɗan, 1.5 hours bayan fesa.

Tushen su ne na farko don bushewa, kuma shuka ba zai iya jure wa danshi mai yawa ba, kawai zai nutse kuma tsarin mutuwa zai kara sauri.

Rashin isasshen abinci

Za a buƙaci farfaɗowar Phalaenopsis saboda rashin hadi na daji tare da:

  1. Cikakken rashin abinci.
  2. Ba daidai ba zabi na kwayoyi.
  3. Supercharge shuka.

Kowane dalili na iya haifar da mutuwar shuka.

Неправильная подкормка может быть причиной увядания

Ciyarwar da ba ta dace ba na iya haifar da wilting

Cikakken rashin abinci mai gina jiki

Wannan al’ada ba ta dace da yanayi ba don noma a cikin yanayi daban-daban na ƙasa. Tsarin halitta a tsakiyar Rasha ba shi da abubuwan da ake buƙata don irin wannan shuka. Sabili da haka, suturar saman yana ɗaya daga cikin mahimman yanayi don kula da ingancin irin wannan fure mai ban mamaki. Ba shi yiwuwa a yi watsi da takin daji a lokuta daban-daban na girma da ci gaba. Yana yiwuwa a rayar da phalaenopsis mai rauni ta hanyar gabatar da samfurin halitta.

KARANTA  Game da orchids a cikin gandun daji na equatorial -

Shiri mara kyau

Phalaenopsis shuka ce mai buƙatuwa, kuma ba daidai ba da aka zaɓa don abinci shine sanadin mutuwar daji. Don irin waɗannan tsire-tsire masu ban mamaki, akwai nau’ikan takin mai magani na musamman don siyarwa.

A lokacin lokacin girma mai girma, ana amfani da waɗannan masu zuwa:

  • ma’adinai cakuda,
  • vermicompost,
  • girma stimulator.

A lokacin flowering, ana amfani da waɗannan abubuwa masu zuwa:

  • haihuwa
  • ganye taki,
  • mai ban sha’awa.

Yawan hadi

Yawan ciyar da shuka ba zai iya haifar da takin zamani akai-akai ba, a mafi yawan lokuta farawa masu noman suna yin hanyoyin da ba daidai ba ne don tallafawa amfanin gonar fure. Idan ba ku bi ƙa’idodin ba kuma ku sanya tattarawar hankali ya yi kauri sosai, shuka zai sami caji sosai. Yawan ciyar da fure mai ban mamaki ana kiransa maiko ko guba. Kasancewar an shayar da tsiron zai nuna canjin launin ganye da kuma ciyayi, galibi launin kore yana juya shuɗi ko shuɗi.

Kuna iya kawar da guba kawai idan kun lura da canje-canje a kan lokaci kuma canza substrate a cikin tukunya.

Bushe dashi idan akwai guba

Don sake raya shuka, yana da mahimmanci a bi umarnin:

  1. Danka kasa da kyau a cikin tukunyar har sai ta yi laushi sosai ta yadda za ta shimfida shuka tare da tarkacen ƙasa.
  2. Sa’an nan kuma ana tsabtace tushen a hankali daga substrate (wanke ƙasa tare da sprayer).
  3. An yanke sassan daji da suka lalace.
  4. Ana dasa daji maras kyau a cikin sabon tukunya mai tsabta mai tsabta. Ya kamata a danƙa ƙasa kaɗan, kuma daji da kansa ya kamata a yayyafa shi da ruwan dumi mai tsabta.
KARANTA  Black da fari spots a kan wani orchid -

Idan overfeeding ya sami nasarar kayar da yawancin tushen, yuwuwar tsira daji kadan ne.

Ketare ka’idojin dasawa

Idan ana aiwatar da dashen shuka da ake buƙata a cikin wani tukunya, an keta dokokin, orchid zai mutu. Phalaenopsis ya bambanta da sauran tsire-tsire kuma yana canja wurin dasawa zuwa babban girma. Mafi yawan kuskuren da ke faruwa a lokacin dasawa shine lalacewa ga tushen. Idan daji da aka dasa kwanan nan ya bushe, har yanzu yana yiwuwa a ceci orchid, amma sake dasawa kuma yana da damuwa, sake karya ka’idoji zai lalata furen kawai:

  1. Mataki na farko shine a jiƙa ƙasa gaba ɗaya.
  2. Sa’an nan kuma, an cire furen daga tukunya kuma a canza shi zuwa ruwa.
  3. Bayan kwana ɗaya, dubawa biyu na tushen tsarin zai ƙayyade tushen da ya karye.
  4. Tushen da suka lalace ana yanke su kuma ana mayar da shukar a cikin ruwa na kwana ɗaya.
  5. Ana ɗaukar substrate don sabon tukunya mai laushi, ƙasa ta musamman don orchids ya fi kyau.
  6. Cika tukunyar kashi uku cikin hudu, shuka shuka a hankali, yayyafa tushen da ƙasa (har sai an birgima sosai). Ba za ku iya ramuka ƙasa ba.
  7. Jiƙa ƙasa tare da mai fesa.
  8. Sanya shukar da aka dasa a wuri mai inuwa.

Bayan dasawa, kula da tsarin zafin jiki a hankali. Duk wani sabani na 2-3 ° C zai haifar da mutuwar shuka.

При неправильной пересадке орхидея может погибнуть

Idan dashen ba daidai ba ne, orchid na iya mutuwa

Karye mai tushe

Ana iya ceton orchid da ya karye ne kawai idan akwai aƙalla tushe ɗaya tare da maki 2-3 na girma. Idan peduncle da wuyansa ba su nan, ba a aiwatar da ceton orchid ɗin.

Kyakkyawan farfadowa yana buƙatar sheathing na daji. Kuna buƙatar yin wani abu daga cikin kunshin, wani abu kamar mini greenhouse. Shigar da irin wannan greenhouse ba zai yi wahala ba:

  1. A cikin ƙasa kusa da ragowar daji mai cuta, sanya sanduna uku tare da triangle 15-17 cm tsayi.
  2. Bayan haka, jefa jakar filastik a kansu, ja ƙasa kuma a ɗaure kusa da gefen tukunyar a cikin hydrogel.
  3. Yana da mahimmanci cewa tarin ya tashi sama da daji da akalla 15 cm.
KARANTA  Dokokin girma Dendrobium orchids -

Hakanan ana iya amfani da irin wannan greenhouses idan ya zama dole don dawo da bushewar al’adun daga rana.

ƙarshe

Kowane abin da ke haifar da cutar yana da ban mamaki, shuka yana da nasa mafita. Farfado da ambaliya ko busassun orchid zai taimaka wajen dawo da tsarin shayarwa. Idan tushen tsarin ya rube, amma babban tushen ya rage, muna adana shuka ta hanyar dasawa.Canza phalaenopsis na ado, wanda ba a sani ba ya cika tare da suturar saman kuma ya mutu daga man shafawa, zai taimaka wajen canza substrate. Idan furen ya karye, amma aƙalla ido ɗaya mai rai ya rage, phalaenopsis zai warke kuma yayi girma da kansa.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →