Shin yana da daraja tattara ƙananan ganyen kabeji? –

Zabi ganyen kabeji ko a’a shine ma’ana. Wasu girbi kuma suna girma amfanin gona mai inganci. Wasu ba su yi ba, amma ingancin kawunan yana da kyau.

Amfani da illolin karya kashe ƙananan ganyen kabeji

Amfani da illolin da ke tattare da ɗaukar ƙananan ganyen kabeji

Matsayin kayan lambu masu ban sha’awa

Dukan ci gaban amfanin gona yana nufin kafa shugaban kabeji. Dalilin ganye ba shine kyawun shuka ba. Suna yin ayyukansu:

  • A lokacin photosynthesis, suna samar da abinci mai gina jiki da microelements, wanda shine kayan gini na kayan lambu.
  • Samuwar kai yana farawa ne lokacin da ganye 7 ko fiye suka bayyana. Ayyukan gaba ya dogara da yawan ku a farkon.
  • Har ila yau, taro bai kamata ya ragu ba yayin girma. Rufin kakin zuma a kan sashin tsare zai kare kariya daga cututtuka da kwari.
  • A cikin yanayin zafi, suna aiki a matsayin mai sarrafa zafin jiki: suna kare ciki daga zafi mai zafi.
  • Abubuwan da ke cikin bitamin C a cikin kwano mai ƙarfi na yankan shine sau 2 mafi girma fiye da halayen ciki na kan kabeji. Lokacin da ya girma, ana rarraba bitamin a cikin kayan lambu.

Ba a so a tattara ƙananan ganye na kabeji a farkon matakin girma: wannan kuma yana lalata shuka. Maimakon cikakken girma, yana kashe kuzari don warkar da wuraren da abin ya shafa.

Ganyen suna yin inuwa don da’irar gangar jikin. A lokaci guda kuma, ƙasa tana riƙe sabo da ruwa na dogon lokaci. Wannan wani muhimmin al’amari ne, saboda broccoli yana son ƙasa mai laushi kuma ya ɓace tare da rashin danshi.

A ƙarshen lokacin rani, akwai saurin girma, a wannan lokacin bai kamata ku karya ganye ba. Ana ba da shawarar girbi kayan lambu tare da ƙananan kwano: ta wannan hanya, girbi zai ci gaba da bunkasa har sai an adana kayan abinci a cikin ganyayyaki.

Don me karya ganye?

Lokacin da kai ya cika, an rage buƙatar ƙarin ganyen kore. Alamun da za ku iya tattara ƙananan ganyen kabeji:

  • Bushewa ko bushewar yankan. Rage canja wurin abinci mai gina jiki a ko’ina cikin shuka da rashin isassun abubuwan ganowa daga ƙasa ta cikin tushen shima yana ƙare tare da nunin datsa.
  • Girbin ganye tare da wuce haddi zuwa ƙasa. Gudanar da matakan kariya daga kwari yana zama da wahala. Lokacin sarrafa yankan za su iya ware kansu.
  • Hilling – Zai iya ɗaukar ƙananan ganyen kabeji, wanda ke tsoma baki tare da ci gaban shuka da ingantaccen shayarwa. Suna kakar kabeji don ƙarin tushen ya bayyana a ƙasan shuka wanda zai iya samar da kwanciyar hankali.
  • Ban ruwa. Ƙwararren noma na iya tsoma baki tare da ban ruwa. Domin ruwan ya shiga cikin da’irar kusa da tushe, ana yayyage ganyen kabeji daga ƙasa. Dalilin cirewa wani lokaci yana da mahimmancin raunin kai. Ruwan da ya dace yana hana lalacewa.
  • Karas a cikin kawunansu. Wannan sifa ce ta farkon iri. Idan ba a datse ganyen cikin lokaci ba, kan kabeji zai karye. Lokacin da aka cire yanke, ci gaba yana raguwa kuma tsagewa ya tsaya. A madadin, ana cire shukar da sauƙi daga ƙasa. Ta wannan hanyar, haɓakarsu kuma yana raguwa.
  • Ƙara yawan taro. Masu lambu sun fi son yin amfani da gyare-gyaren ƙasa lokacin da suke son ƙara nauyin kayan lambu.

Kula da kwari da cututtuka

Ana cire ganyen marasa lafiya

Ana cire ganyen marasa lafiya

Hanyar cire ganye lokacin da cututtuka da kwari suka shafi su ya dace. Ta hanyar lalata babban wurin zama na ƙananan ƙwayoyin cuta, ingancin amfanin gona yana ƙaruwa. Kwari sun haɗa da:

  • Aphids Ta na zaune a cikin ƙananan sassa na kayan lambu. A wasu lokuta, maimakon yin amfani da magungunan kashe qwari, ana cire ganyen da aka sauke a ƙasa tare da lalata su.
  • Scoop.Pupae na wannan kwaro bayan dogon lokacin hunturu yana fitowa daga ƙasa kuma ya sa qwai a kan ƙananan ganyen kabeji. Lokacin da irin waɗannan ƙwayoyin cuta suka bayyana, lalata ganyen da ke ƙasa ana la’akari da cewa ya cancanta.
  • Kabeji tashi. Kwarin yana sanya ƙwai a cikin ƙasa, yana ɓoye a cikin sassan al’adun da ke kusa da ƙasa. Don kawar da wannan kwaro, suna tsaftace ƙasa, tsaftace ƙasa na tushe. Idan ba ku karya zanen gado ba, su da kansu suna fitowa yayin sarrafawa.

Wani lokaci waɗannan hanyoyin ba su taimaka ba, kuma don lalata ƙwayoyin cuta suna amfani da kayan kariya na kwaro.

Daga cikin cututtukan wannan amfanin gona akwai keɓancewar ƙwayoyin cuta na jijiyoyi lokacin da ganyen suka zama rawaya, ba su da rai ko kuma suka gamu da baƙar fata, ana ɗaukar matakan. Wasu suna tsinke yankan daga tsirrai na makwabta don dalilai na rigakafi. Abin takaici, wannan baya taimakawa wajen yaki da cutar. Lokacin da cutar bacteriosis na jijiyoyin jini ya shafi, ana cire shuka a hankali daga gonar don kada kawunan kabeji makwabta su kamu.

Tsarin yankan

Zai fi kyau a yanke amfanin gona a cikin zafi, bushe bushe. Ana fara datsawa ɗaya bayan ɗaya. Ana yanke kowace ciyawar da ta biyo baya bayan raunin da ya gabata ya warke kuma ya bushe. Ana aiwatar da tsari tare da tazara na akalla mako guda. Don tattara ƙananan ganye na farin kabeji ne nan da nan kafin girbi tare da cikakken maturation na shugaban kabeji. Idan cokali mai yatsu sun yi sako-sako, sai kara ya zama babu. Ana amfani da dasa a matsayin abinci ga dabbobi ko tsuntsaye.

Kuna iya yiwa wannan shafi alama

Anna Evans

Author ✓ Farmer

View all posts by Anna Evans →